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TMDA Yasaini Makubaliano ya Ushirikiano na 
Mamlaka ya Udhibiti ya Msumbiji

Naibu Waziri Aitaka MAB Kuboresha 
Upatikanaji wa Dawa Bora na Nafuu

Bidhaa Bandia Zakamatwa huku TMDA 
ikiimarisha Juhudi za Kulinda Afya ya jamii

Mfumo wa Uteketezaji wa Dawa 
zisizofaa waimarishwa

Wizara ya Afya Yaunda Kikosi Kazi 
cha Uteketezaji Salama wa Vifaa Tiba 
Visivyotumika

Mnamo Tarehe 7 Mei 2025, Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dr. 
Adam Fimbo na Balozi wa Msumbiji nchini Tanzania, Bw. 
Pedro Davane kwa niaba ya Serikali ya Msumbiji, walisaini 
Makubaliano ya Ushirikiano (MoU) katika eneo la udhibiti wa 
dawa kati ya mamlaka za udhibiti wa nchi hizi mbili...

Katika juhudi za kuimarisha utoaji wa huduma za afya nchini 
Tanzania, Naibu Waziri wa Afya, Mhe. Dkt. Godwin Mollel 
(Mb), alikutana na Bodi ya Ushauri ya Wizara (MAB) tarehe 21 
Februari, 2025, jijini Arusha.....

TMDA kwa kushirikiana na vyombo vingine vya usimamizi wa 
sheria, imeimarisha nguvu katika kudhibiti usambazaji wa dawa 
bandia na zisizokidhi viwango kupitia operesheni maalum ya 
ukaguzi iliyofanyika kuanzia tarehe 4 hadi 8 Novemba, 2024....

Ofisi ya TMDA Kanda ya Mashariki imeongeza juhudi 
katika kulinda afya ya jamii na mazingira kwa ujumla 
kwa kuhakikisha uteketezaji sahihi wa dawa na vifaa tiba 
vilivyopitwa na muda, bandia au visivyofaa kwa matumizi ya 
binadamu....

Ili kukabiliana na ongezeko la vifaa tiba visivyotumika katika 
vituo vya kutolea huduma za afya, Wizara ya Afya imeunda 
Kikosi Kazi kwa ajili ya kuratibu na kurahisisha uteketezaji wa 
vifaa tiba ambavyo havifai kwa matumizi...
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Karibu katika jarida letu Toleo la 14!
Mpendwa msomaji,

Napenda tena kukukaribisha katika toleo 
letu la 14 la Jarida hili. Takribani mwaka 
mmoja umepita tangu tulipochapisha 
toleo letu la mwisho, na mafanikio 
mengi yamepatikana ambayo yanastahili 
kuripotiwa.

Ndani ya TMDA, tunashuhudia 
maendeleo makubwa katika mifumo iliyopo 
ya kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa 
dawa, vifaa tiba, na vitendanishi. Mifumo 
yetu ya udhibiti imetathminiwa upya na 
Shirika la Afya Duniani (WHO), na bado 
tunasubiri matokeo ya mwisho kuhusu 
hatua yetu ya Maturity Level 3.

Kwa kuzingatia kuwa mwaka huu 
tutakuwa na uchaguzi mkuu, tumeainisha 
mafanikio muhimu yaliyopatikana chini ya 
Serikali ya Awamu ya Sita. Kwa kuwa sisi 
ni sehemu ya serikali iliyoko madarakani, 
chini ya Wizara ya Afya, tunalazimika 
kutoa taarifa kuhusu maendeleo 
yaliyopatikana katika utekelezaji wa Ilani 
ya Chama Tawala (yaani, CCM). Takwimu 
muhimu zimewekwa wazi ili kuonyesha 
kilichofanikishwa katika kipindi cha 
miaka minne chini ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Sambamba na kukamilika kwa utafiti wetu 
wa utoaji huduma (SDS), kiwango cha sasa 
cha kuridhika kwa wateja kimehesabiwa 
na kimeelezwa kwa muhtasari katika toleo 
hili. Vipengele vingine pia vinajumuisha 
maelezo kuhusu utendaji wa maabara 
yetu ya kisasa ya kudhibiti ubora (QC), 
msaada uliotolewa kwa kampuni zetu za 
ndani za kutengeneza dawa, kukamilika 
kwa jengo letu la ofisi kuu na mradi wa 
Mtambo wa kuteketeza taka (incinerator) 
huko Dodoma, matukio yanayoendelea 
katika ofisi zetu za kanda ikiwa ni pamoja 
na kuhamishwa kwa kanda ya kusini, na 
shughuli za udhibiti zilizofanyika kwa ajili 
ya kulinda afya ya jamii.

Kama sehemu ya kuimarisha ushirikiano 
na mashirika ya kimaendeleo kama 
WHO, Umoja wa Afrika (AU), jumuiya za 
kiuchumi za kikanda (RECs), na wadau 
wengine, tunaungana na Wizara ya Afya 
kumpongeza Profesa Mohammed Yakub 
Janabi kwa kuchaguliwa kuwa Mkurugenzi 

wa Kanda mpya wa WHO kwa Kanda ya Afrika. 
Nimemfahamu na kufanya kazi na Profesa 
Janabi kwa miaka mingi, na sina shaka kuwa 
atatekeleza majukumu yake mapya kwa mafanikio 
makubwa zaidi. Tunaahidi kumpa ushirikiano 
wote unaohitajika ili kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu yake mapya.

Kwa kumalizia, ningependa kukualika usome 
toleo hili, na iwapo kuna maoni, maboresho au 
mapendekezo yoyote, tafadhali usisite kuwasiliana 
nasi kupitia njia zetu za kawaida kwa ajili ya 
hatua stahiki.

Furahia kusoma Jarida lako!

Dkt. Adam Fimbo
Mkurugenzi Mkuu
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Mpendwa Msomaji Wetu,

Karibu kwenye toleo la 14 la Jarida la TMDA, 
jukwaa ambalo hutumika kuwasiliana, kutoa 
taarifa na kujadiliana na wewe mdau na 
mteja wetu wa thamani.

Kwanza kabisa, napenda kutoa shukrani 
zangu za dhati kwa Mhariri Mkuu wa 
jarida hili, Dkt. Adam M. Fimbo, ambaye 
pia ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka, kwa 
uongozi wake makini, msaada usiokoma, na 
mwongozo wake wa thamani uliowezesha 
maandalizi na kupitishwa kwa toleo hili.

Toleo hili limewasilishwa katika kipindi 
ambacho TMDA imepiga hatua kubwa za 
kitaasisi, huku taifa likiwa katika kipindi 
cha kutathmini maendeleo yake. Kadri 
Tanzania inavyojiandaa kwa Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 2025, tunakuletea muhtasari 
wa mafanikio muhimu yaliyofikiwa chini 
ya Serikali ya Awamu ya Sita, pamoja 
na mchango wa TMDA katika kutekeleza 
vipaumbele vya Ilani ya Chama Tawala  cha 
CCM. Kuanzia undaaji na utekelezaji wa 
Sera katika kulinda afya ya Wananchi.

Katika toleo hili, utapata makala 
mbalimbali zenye maudhui mbalimbali 
kuhusu maendeleo ya kiudhibiti, mafanikio 
ya miundombinu, ushirikiano wa kikanda, 
pamoja na mtazamo wa huduma kwa wateja. 
Taarifa zilizopo ni Pamoja na, namna TMDA 
ilivyoimarisha umihimu wake kimataifa 
kupitia Makubaliano ya Ushirikiano na 
Mamlaka ya Udhibiti ya Msumbiji, ushindi 
wa Tuzo ya Kampeni Bora ya Utoaji Elimu 
kwa Umma kwa mwaka 2024, pamoja na 
taarifa kuhusu kiwango cha kuridhika kwa 
wateja cha asilimia 75 ambayo ni ishara ya 
imani kubwa ya wadau wetu.

Pia nakukaribisha usome makala kuhusu 
mapinduzi ya uchunguzi wa dawa kupitia 
mashine ya kisasa ya LC-MS/MS, taarifa 
kuhusu maendeleo ya uzalishaji wa dawa 
ndani ya nchi, pamoja na tathmini ya jengo 
jipya la makao makuu ya TMDA na ujenzi 
wa tanuru la kuteketeza bidhaa zisizofaa 
uliokamilika jijini Dodoma.

Zaidi ya hayo, toleo hili linaonyesha kwa 
kina jinsi TMDA inavyotekeleza jukumu lake 
la kulinda afya ya jamii kupitia ukaguzi, 
uteketezaji wa dawa zisizofaa, na kampeni 
za uelewa kuhusu usugu wa vimelea vya 

TAHARIRI

magonjwa dhidi yad awa na bidhaa bandia.
Mbali na taarifa za kitaalamu, jarida hili 

pia linaangazia matukio ya mshikamano, 
burudani na huduma kwa jamii kutoka 
kwenye michezo ya pamoja hadi kuwaaga 
wafanyakazi wastaafu yakikumbusha kuwa 
watu ndio kitovu cha mafanikio ya TMDA.

Natumaini toleo hili litakujulisha, 
litakuhamasisha, na kukuamsha kuchangia 
kwa dhati katika utekelezaji wa mamlaka 
yetu.

Maoni yako ni muhimu sana katika 
kuhakikisha tunaendelea kukufikishia taarifa 
kwa usahihi, uwazi na weledi.

Furahia usomaji!

Gaudensia Simwanza
Meneja, Mawasiliano na Elimu kwa Umma
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Mnamo Tarehe 7 Mei 2025, 
Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dr. 
Adam Fimbo na Balozi wa Msumbiji 
nchini Tanzania, Bw. Pedro 
Davane kwa niaba ya Serikali ya 
Msumbiji, walisaini Makubaliano 
ya Ushirikiano (MoU) katika eneo la 
udhibiti wa dawa kati ya mamlaka 
za udhibiti wa nchi hizi mbili.

Tukio hili la kihistoria lilifanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam na 
kuhudhuriwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, pamoja na Rais wa Jamhuri 
ya Msumbiji, Mheshimiwa Daniel 
Francisco Chapo.

Makubaliano haya yalifikiwa 
wakati wa mazungumzo ya pande 
mbili kati ya Marais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na Bw. Daniel 
Chapo yaliyofanyika jijini Dar 
es Salaam, yakilenga kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji 
kati ya nchi hizi jirani.

Akizungumza Ikulu jijini Dar 
es Salaam, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, alisema kuwa 
licha ya uhusiano wa kihistoria, 
kidiplomasia na kisiasa uliopo 
kati ya Tanzania na Msumbiji, 
ushirikiano wa kiuchumi umekuwa 
nyuma. Hivyo basi, nchi hizi 
mbili rafiki zimeamua kuimarisha 
ushirikiano wao hususan katika 
maeneo ya biashara na uchumi.

Makubaliano haya ni hatua 
muhimu inayoonesha dhamira ya 
dhati ya kurahisisha mifumo ya 
udhibiti wa dawa na kujenga uwezo 
wa kitaasisi kwa nchi zote mbili ili 
kutimiza majukumu yao ya kitaifa 
ya kulinda na kuendeleza afya ya 
jamii. MoU hii itaweka msingi wa 
ushirikiano wa karibu zaidi kati ya 
mamlaka hizo mbili katika maeneo 
ya usimamizi wa sekta ya dawa, 
kujengeana uwezo, kubadilishana 
taarifa, na kuoanisha mifumo ya 
udhibiti.

Makubaliano haya yanatarajiwa 
kuwezesha utekelezaji wa 
shughuli za udhibiti kwa pamoja 
ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa 
viwanda, uchunguzi wa maabara, 
ufuatiliaji wa usalama wa dawa 
(pharmacovigilance), pamoja 
na uanzishwaji wa viwango na 
miongozo ya pamoja. Vilevile, 
ushirikiano huu utasaidia programu 
za kubadilishana wataalamu na 

msaada wa kitaalamu kwa lengo 
la kukuza ubora na ubunifu katika 
udhibiti wa bidhaa za afya.

Akizungumza katika kikao hicho, 
Rais Chapo alieleza nia ya dhati ya 
Msumbiji kuimarisha ushirikiano 
wake na Tanzania, akibainisha 
kuwa Msumbiji imejaaliwa utajiri 
mkubwa wa rasilimali za asili.

Kwa upande wake, Rais Dkt. 
Samia alielezea ziara ya Rais 
Chapo kama uthibitisho wa urafiki 
wa muda mrefu na matarajio 
ya pamoja kati ya Tanzania na 
Msumbiji, alipokuwa akizungumza 
na vyombo vya habari.

Makubaliano haya ni hatua 
nyingine muhimu kuelekea 
utekelezaji wa malengo ya 
Shirika la Dawa la Afrika (AMA), 
yanayolenga kujenga viwango vya 
udhibiti vilivyooanika katika bara 
la Afrika.

TMDA Yasaini Makubaliano ya Ushirikiano na 
Mamlaka ya Udhibiti ya Msumbiji

Kwa upande wake, Rais 
Dkt. Samia alielezea ziara 
ya Rais Chapo kama 
uthibitisho wa urafiki 
wa muda mrefu na 
matarajio ya pamoja kati 
ya Tanzania na Msumbiji, 
alipokuwa akizungumza 
na vyombo vya habari
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Katika kipindi cha miaka minne iliyopita, TMDA imepiga 
hatua kubwa na ya kupongezwa chini ya uongozi wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. Mamlaka imeimarisha 
utekelezaji wa majukumu yake kwa kuhamasisha 
uzalishaji wa ndani, kuboresha utoaji wa huduma, na 
kuimarisha udhibiti wa bidhaa za afya.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dkt. 
Adam M. Fimbo, Mamlaka imekuwa na mchango 
mkubwa sana katika kusaidia mageuzi ya sekta ya 
afya na ajenda ya ukuaji wa viwanda chini ya uongozi 
wa Rais Samia. “Kupitia mageuzi ya kimkakati katika 
uwekezaji, tumeimarisha uwezo wetu wa udhibiti na 
kutoa mchango wa kutosha katika maendeleo ya afya na 
uchumi wa taifa,” alisema Dkt. Fimbo.

Moja ya mafanikio makubwa yaliyoshuhudiwa ni 

Miaka Minne ya Uongozi 
wa Rais Samia:TMDA 
yajivunia mafanikio

kuwezesha uwekezaji wa viwanda 18 vya dawa na 
vituo 140 vya vifaa tiba na uchunguzi nchini, hatua 
iliyochochea uzalishaji wa ndani, uwekezaji na ajira.

Katika kipindi hicho, TMDA imesajili zaidi ya 
bidhaa 8,300 za dawa na zaidi ya bidhaa 3,000 
za vifaa tiba na uchunguzi, kuhakikisha kuwa ni 
bidhaa zinazokidhi viwango vya juu vya usalama, 
ubora na ufanisi pekee ndizo zinazoidhinishwa 
kuingia sokoni. “Tunafanya kazi usiku na mchana 
kuhakikisha kuwa ni bidhaa bora, salama na zenye 
ufanisi pekee ndizo zinazoingia sokoni, na hilo 
ndilo tumekuwa tukilisimamia kila siku,” alisisitiza 
Dkt. Fimbo.

Mamlaka pia imeimarisha uwezo wake wa kifedha 
kwa kuongeza bajeti za kila mwaka na hivyo 
kuchangia kiasi cha takriban TZS bilioni 23.3 katika 
Mfuko mkuu wa Serikali kwa kipindi cha miaka 
minne.

Uwekezaji wa zaidi ya TZS bilioni 15 katika 
vifaa vya kisasa vya maabara umeboresha uwezo 
wa kufanya maamuzi ya kiudhibiti kwa ushaidi 
wa kisayansi, na hivyo kuimarisha uangalizi wa 
udhibiti kwa ufanisi zaidi. Aidha, juhudi za kidijitali 
zimeboresha utoaji wa huduma, ambapo sasa mifumo 
ya kielektroniki ya utoaji vibali ina uwezo wa kutoa 
kibali ndani ya saa 24 pekee.

Katika kipindi hicho, TMDA imeendelea kutekeleza 
viwango vya kimataifa kwa kudumisha cheti cha ISO 
9001:2015 na ithibati ya maabara chini ya ISO/
IEC 17025:2017. Zaidi ya hapo, maabara ya TMDA 
imeendelea kutambuliwa na Shirika la Afya Duniani 
(WHO), ambapo maabara ya kupima dawa imeendlea 
kutambuliwa na WHO tangu mwaka 2011. Maabara 
ya microbiolojia ilipata hadhi hiyo mwaka 2022, na 
maabara ya vifaa tiba imepata Ithibati kwa kiwango 
cha ISO/IEC 17025:2017 mwaka 2024.

Kwa sasa, zaidi ya asilimia 98 ya bidhaa 
zinazodhibitiwa nchini zinakidhi viwango vya ubora 
vinavyotakiwa, na hivyo kulinda afya ya jamii na 
kuongeza imani ya watumiaji wa dawa, vifaa tiba, na 
vitendanishi. Wakati huohuo, usimamizi wa bidhaa 
baada ya kuingia sokoni (PMS) umeimarishwa, 
ambapo idadi ya vituo vya kufuatilia madhara 
ya dawa na chanjo imeongezeka hadi kufikia 30 
nchi nzima. Mamlaka pia imeongeza mtandao wa 
maabara hamishika kutoka 19 hadi 28 ili kuwezesha 
ukusanyaji na upimaji wa sampuli kwa ufanisi 
katika maeneo mbalimbali.

Vilevile, TMDA imeendeleza miundombinu yake 
kwa kupanua ofisi ya Makao Makuu na kukamilisha 
awamu ya kwanza ya ujenzi wa Tanuru jijini 
Dodoma kwa ajili ya kuteketeza bidhaa duni, bandia 
au zisizofaa kwa matumizi. Kwa uwiano, idadi ya 
wafanyakazi wa TMDA imeongezeka kutoka 278 
hadi 421, jambo linalodhihirisha ukuaji wa taasisi 
katika rasilimali watu na uwezo wa kitaasisi.

“Hatua hizi ni kielelezo cha dhamira yetu ya 
kulinda afya ya umma, kuunga mkono ajenda 
ya maendeleo ya taifa, na kutekeleza malengo 
yaliyowekwa katika Ilani ya Chama Tawala,” 
alihitimisha Dkt. Fimbo.
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Katika juhudi za kuimarisha 
utoaji wa huduma za afya nchini 
Tanzania, Naibu Waziri wa Afya, 
Mhe. Dkt. Godwin Mollel (Mb), 
alikutana na Bodi ya Ushauri ya 
Wizara (MAB) tarehe 21 Februari, 
2025, jijini Arusha.

Mkutano huo uliitishwa kwa 
lengo la kufanya tathmini 
ya utendaji wa TMDA katika 
kutekeleza majukumu yake, ikiwa 
ni pamoja na kuondoa vikwazo 
vinavyokwamisha upatikanaji wa 
bidhaa za afya bora, salama na 
nafuu kwa wananchi. Miongoni 
mwa mambo yaliyogusiwa ni 
pamoja na bei kubwa za dawa, 
ambazo ziliibuliwa na wadau 
mbalimbali.

“Kazi kubwa iliyo mbele yenu 
ni kupitia mifumo ya kutoa idhini 
ya uingizaji wa bidhaa za afya 
sokoni ili kupunguza gharama 
zinazowakumba waagizaji na 
wazalishaji, ambazo hatimaye 
huwalemea watumiaji,” alisema 
Dkt. Mollel, huku akiwataka 

wajumbe wa MAB kushirikiana 
kwa karibu na Uongozi wa TMDA 
katika kuboresha na kurahisisha 
taratibu za udhibiti.

Aidha, aliongeza kuwa kuna 
umuhimu kwa Mamlaka kuangalia 
namna bora ya kuunda mazingira 
rafiki kwa wazalishaji wa ndani, ili 
kuchochea uwekezaji katika sekta 
ya dawa na vifaa tiba. Hatua hii 
inalenga kupunguza utegemezi 
wa bidhaa kutoka nje ya nchi na 
hivyo kuongeza upatikanaji wa 
dawa.

“Nafahamu Mamlaka 
inaendelea kutekeleza mpango 
wa kujenga uwezo wa wazalishaji 
wa ndani. Kazi kubwa imefanyika 
tayari, ambapo viwanda vya dawa 
vimeongezeka nchini, lakini 
bado tunahitaji juhudi zaidi, 
ikizingatiwa haja ya kupunguza 
utegemezi wa dawa kutoka nje,” 
alieleza Dkt. Mollel.

Kwa upande mwingine, Dkt. 
Mollel aliipongeza TMDA kwa 
juhudi inazoendelea kuzifanya 

katika kulinda afya ya umma kwa 
kuhakikisha kuwa dawa, vifaa tiba 
na vipimo vyote vinavyosambazwa 
vinakidhi viwango vya ubora, 
usalama na ufanisi. Alisisitiza 
umuhimu wa kuendeleza juhudi 
hizo huku akihimiza ubunifu wa 
njia za kupunguza bei za dawa 
bila kuathiri ubora wake.

Akizungumza kwa niaba ya Bodi 
ya Ushauri, Mwenyekiti wake, Bw. 
Eric Shitindi, alihakikishia kuwa 
Bodi itaendelea kuunga mkono 
TMDA kwa kutoa miongozo ya 
kimkakati na usimamizi.

“Bodi itaendelea kutumia 
utaalamu wake kitaaluma 
kuiongoza TMDA katika 
kujielekeza kwenye vipaumbele 
vya kitaifa na kuboresha ufanisi 
wa utendaji,” alieleza Bw. 
Shitindi.

Vilevile, maelekezo ya Naibu 
Waziri yanaendana na dhamira 
ya Serikali ya Awamu ya Nne 
chini ya uongozi wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuboresha afya ya jamii kwa 
kuongeza upatikanaji wa bidhaa 
za afya za uhakika na nafuu.

Mkutano ulifungwa kwa 
makubaliano ya pamoja kuwa 
mfumo Madhubuti katika udhibiti 
ni muhimu katika kufanikisha 
huduma za afya kwa wote na 
kuimarisha imani kwa sekta ya 
afya nchini.

Naibu Waziri Aitaka MAB 
Kuboresha Upatikanaji wa 
Dawa Bora na Nafuu
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TMDA imekuwa ikijitahidi kwa dhati kutoa huduma 
bora za udhibiti kwa wadau wake na jamii kwa ujumla, 
kwa lengo la kukidhi mahitaji na matarajio yao ya 
kila siku. Kwa kipindi cha miaka kadhaa, Mamlaka 
imewekeza kwa kiasi kikubwa katika kuboresha 
mazingira ya kazi kwa wafanyakazi wake na pia 
kuboresha upatikanaji wa huduma kwa wateja wake.

Kwa kuzingatia dira yake ya kuhakikisha huduma 
inawafikia wananchi na kupunguza gharama zisizo 
za lazima pamoja na usumbufu kwa wateja, TMDA 
imekuwa ikitekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo 
ya miundombinu. Hasa, Mamlaka imekuwa ikitumia 
mapato ya ndani yanayotokana na ada na tozo 
mbalimbali za huduma katika kujenga majengo ya 
ofisi yanayosaidia kuongeza ufanisi katika utendaji 

TMDA Yakamilisha 
Upanuzi wa Ofisi ya 
Makao Makuu Jijini 
Dodoma

TMDA Completes Expansion of its Headquarter Offices in Dodoma 

kazi.
Moja ya mafanikio 

makubwa katika juhudi hizi ni 
kukamilika kwa awamu ya pili 
ya upanuzi wa jengo la ofisi ya 
makao makuu ya TMDA jijini 
Dodoma. Awamu ya kwanza ya 
mradi huu ilihusisha ujenzi wa 
jengo la ghorofa mbili ambapo 
Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) lilikuwa mkandarasi 
mkuu na ABECC walikuwa 
washauri wa mradi. Awamu 
hii ya kwanza ilikamilika kwa 
mafanikio mwezi Juni 2021.

Wakati huo, jengo hilo 
lililotangulia kujengwa 
lilitumika kwa shughuli 
mbalimbali muhimu ikiwa ni 
pamoja na maabara ya kupima 
bidhaa za mitishamba na 
tumbaku, Ofisi ya Kanda ya 
Kati na ofisi ya makao makuu 
ya TMDA.

Hata hivyo, kutokana 
na ongezeko la idadi ya 
watumishi na kupanuka 
kwa wigo wa majukumu ya 
TMDA, kulijitokeza uhitaji wa 
dharura wa kuongeza nafasi 

ya ofisi. Katika kukabiliana 
na changamoto hiyo, Mamlaka 
ilianza mchakato wa upanuzi 
wa jengo hilo mwaka 2023 kwa 
kumtumia mkandarasi Hainan 
International Construction 
Company ambaye aliongeza 
ghorofa mbili juu ya jengo 
lililokuwepo.

Mradi huu sasa umekamilika, 
na tunatoa shukrani za dhati 
kwa mshauri na mkandarasi 
kwa kutekeleza jukumu hili kwa 
mafanikio. Bodi ya Ushauri ya 
Wizara pia tunaishukuru kwa 
kusimamia mradi huu kutoka 
mwanzo hadi mwisho. Vilevile, 
wasimamizi wote wa mradi 
ndani ya TMDA akiwemo 
Kaimu Meneja wa Manunuzi 
Bi. Donatha Koko na Mkaguzi 
wa Kazi Bw. Baraka Chacha 
wanapongezwa kwa juhudi zao 
kubwa hadi kufikia hatua hii. 
Mwisho, timu ya Menejimenti 
inashukuriwa kwa usimamizi 
wa karibu na uidhinishaji 
wa hatua zote muhimu 
zilizowezesha kukamilika kwa 
mafanikio kwa mradi huu.
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Katika kuharakisha jitihada za 
Tanzania kufikia azma yake ya 
kuongeza uzalishaji wa dawa 
na kukuza uchumi wa viwanda, 
Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dkt. 
Adam Mitangu Fimbo, aliongoza 
ziara ya kimkakati ya ukaguzi wa 
viwanda vya uzalishaji wa dawa 
katika mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani kuanzia tarehe 24 hadi 28 
Machi, 2025.

Ziara hiyo ilikuwa sehemu ya 
utekelezaji wa Mpango Kazi wa 
Kukuza Uzalishaji wa Ndani wa 
Bidhaa za Afya (2022/23–2026/27), 
ambapo lengo kuu lilikuwa ni 
kuimarisha usimamizi wa viwanda 
vya dawa kwa kutathmini uwezo 
wa uzalishaji, kubaini fursa za 
kuboresha udhibiti, pamoja na 
maeneo yanayohitaji msaada wa 
kitaalamu zaidi.

Katika ziara hiyo, timu ya 
Menejimenti ya TMDA ilitembelea 
jumla ya viwanda tisa (9) vya ndani 
vinavyozalisha bidhaa za dawa 

ambapo kati yake viwanda vinane 
(8) vinazalisha dawa za binadamu 
na kimoja  (1) huzalisha chanjo za 
mifugo. 

Viwanda vilivyotembelewa 
ni Alfa Pharmaceuticals Ltd, 
Cure Afya Pharmaceuticals Ltd, 
Mansoor Daya Chemicals, Keko 
Pharmaceuticals Industries 
(KPI) Ltd, Zenufa Laboratories 
Ltd, Shelys Pharmaceuticals Ltd, 
Katwaza Pharmaceuticals Ltd, 
Kairuki Pharmaceuticals Ltd, na 
Hester Biosciences Africa ambayo 
huzalisha chanjo za mifugo.

Mafanikio Makubwa Uwekezaji viwanda vya Dawa: 
Uongozi wa TMDA Watembelea Viwanda vya Ndani

Dkt. Fimbo na timu yake 
walifanya majadiliano ya kina na 
ya kutafuta suluhisho ya Pamoja 
kwa wamiliki wa viwanda, 
wataalamu wa uzalishaji, 
wahakiki wa ubora (QA), na 
udhibiti wa ubora (QC). 

Mjadala ulijikita kwenye 
mikakati ya kuongeza uzalishaji, 
kuzingatia viwango bora 
vya uzalishaji vya kimataifa, 
kuzingatia matakwa ya kisheria, 
kuboresha miundombinu pamoja 
na ujuzi wa wafanyakazi. 

Ushirikiano ulioonekana wakati 
wa ziara hiyo unadhihirisha 
dhamira ya TMDA kuwa siyo 
msimamizi tu, bali pia mwezeshaji 
wa ubunifu na maendeleo ya 
viwanda katika sekta ya afya ya 
Tanzania.

“TMDA inaamini kuwa 
kuunga mkono uzalishaji wa 
ndani ni msingi wa kuhakikisha 
upatikanaji endelevu wa dawa 
bora, salama na nafuu kwa 
Watanzania wote,” alisema Dkt. 
Fimbo akiwa katika moja ya 
viwanda.

Mbali na kutathmini 
uzingatiwaji wa viwango vya 
kitaifa na kimataifa, ziara hiyo pia 
ilitoa fursa ya kutoa mwongozo wa 
kitaalamu unaolenga kuboresha 
ufanisi wa uendeshaji, kuongeza 
uwezo wa uzalishaji na kubaini 
maeneo yanayohitaji uwekezaji 
katika teknolojia za kisasa za 
uzalishaji wa dawa.

Aidha, ziara hiyo iliimarisha 
dhamira ya kimkakati ya TMDA 
katika kuendeleza ushirikiano 
kati ya sekta ya umma na binafsi, 
pamoja na kuongeza uwezo wa 
nchi kukidhi mahitaji ya soko 
la ndani na la kikanda kupitia 
uzalishaji wa ndani.

Kupitia hatua hii, TMDA 
inaweka mwelekeo wa wazi 
kuelekea kwenye tasnia thabiti 
na yenye kujitegemea ya dawa, 
yenye uwezo wa kulinda afya ya 
jamii sambamba na kuchangia 
kwa kiasi kikubwa maendeleo ya 
uchumi wa taifa.

TMDA inaamini kuwa 
kuunga mkono uzalishaji 
wa ndani ni msingi wa 
kuhakikisha upatikanaji 
endelevu wa dawa 
bora, salama na nafuu 
kwa Watanzania wote,” 
alisema Dkt. Fimbo akiwa 
katika moja ya viwanda.
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TMDA kwa kushirikiana na vyombo 
vingine vya usimamizi wa sheria, 
imeimarisha nguvu katika kudhibiti 
usambazaji wa dawa bandia na 
zisizokidhi viwango kupitia operesheni 
maalum ya ukaguzi iliyofanyika kuanzia 
tarehe 4 hadi 8 Novemba, 2024. 

Operesheni hiyo ililenga kudhibiti 
dawa tiba zenye asili ya kulevya katika 
kanda tano kati ya nane za TMDA.

Mbali na TMDA, taasisi nyingine 
zilizoshiriki kwenye operesheni hiyo 
ni pamoja na Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA), Baraza la Famasi Tanzania, 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), na Bohari ya Dawa (MSD).

Katika kipindi hicho cha operesheni, 
jumla ya vituo 116 ikiwemo hospitali, 
maduka ya dawa, waingizaji na 
wasambazaji wa bidhaa za afya 
vilikaguliwa ili kubaini utii wao kwa 
Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba Sura 219, 
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya Sura 95, na Sheria ya 
Viwandani na Kemikali kwa Matumizi 
ya Binadamu Sura 182.

Kati ya vituo vilivyokaguliwa, 
24 sawa na asilimia 20.7 
vilibainika kukiuka sheria 
tajwa. Kati ya hivyo, vituo 
vitano (4.3%) vilionesha dalili 
za kupotea au kuhamishwa kwa 
dawa za kulevya isivyo halali.

Aidha, vituo 10 (8.6%) 
vilikutwa na dosari katika 

utunzaji wa kumbukumbu, na vituo sita 
(5.2%) vilikuwa na maeneo ya kuhifadhia 
dawa ambazo hazikukidhi masharti ya 
kuhifadhi dawa za kudhibitiwa. 

Kituo kimoja (0.9%) kilishindwa 
kuripoti upotevu wa dawa za kulevya 
kwa TMDA, jambo ambalo ni ukiukwaji 
mkubwa wa maadili ya usimamizi wa 
dawa hizo.

Zaidi ya hayo, dawa na vifaa tiba 
ambavyo havijasajiliwa vilikamatwa 
katika hospitali 13, maduka ya dawa 
sita, na kituo kimoja cha forodha. 

Thamani ya bidhaa zilizokamatwa 
inakadiriwa kufikia zaidi ya Shilingi 
milioni 18, ambapo dawa pekee 
ziligharimu Shilingi milioni 17.6 na 
vifaa tiba viligharimu Shilingi 393,200.

TMDA inaendelea kuimarisha mifumo 
yake ya udhibiti kwa lengo la kulinda 
afya ya jamii. 

Mamlaka inatoa wito kwa wananchi 
kuendelea kutoa taarifa kuhusu vitendo 
visivyofaa na haramu vinavyohatarisha 
afya ya jamii kupitia njia rasmi za 
mawasiliano za TMDA.

Bidhaa Bandia Zakamatwa huku TMDA 
ikiimarisha Juhudi za Kulinda Afya ya jamii

Thamani ya bidhaa 
zilizokamatwa 

inakadiriwa 
kufikia zaidi ya 

Shilingi milioni 18, 
ambapo dawa pekee 
ziligharimu Shilingi 

milioni 17.6 na vifaa 
tiba viligharimu 
Shilingi 393,200.

TMDA inaendelea 
kuimarisha mifumo 

yake ya udhibiti kwa 
lengo la kulinda afya 

ya jamii. 
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LC-MS/MS –Mashine 
Inavyoleta mageuzi katika 
Uchunguzi wa Dawa
TMDA imepiga hatua kubwa 
katika uchunguzi wa dawa kupitia 
matumizi ya kifaa cha kisasa cha 
Liquid Chromatography Tandem Mass 
Spectrometry/Mass Spectrometry (LC-
MS/MS).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Huduma za Maabara wa TMDA, Dkt. 
Danstan Hipolite Shewiyo, upatikanaji 
wa kifaa hiki cha LC-MS/MS umeleta 
mapinduzi makubwa katika uchunguzi 
wa dawa, hasa katika kubaini 
uchafuzi wa viambata hatarishi kama 
diethylene glycol, ethylene glycol, na 
nitrosamines – ambavyo vina madhara 
makubwa kiafya.

“Teknolojia hii inatuwezesha 
kuchambua mchanganyiko tata wa 
dawa kwa usahihi wa hali ya juu na 
kwa kasi ya kipekee,” alisema Dkt. 
Shewiyo katika mahojiano ya hivi 
karibuni.

Dkt. Shewiyo aliongeza kuwa 
matumizi ya LC-MS/MS katika 
maabara za TMDA zilizoko Dar es 
Salaam na Mwanza yameongeza 
uwezo wa Mamlaka kusaidia kulinda 
afya ya jamii.

Hospitali, wazalishaji wa dawa, na 

taasisi za utafiti kote nchini Tanzania 
wanaweza kunufaika na huduma za 
uhakika za uchunguzi wa maabara 
zinazotolewa na TMDA.

Teknolojia hii ya kisasa kabisa 
inabadilisha namna dawa 
zinavyochunguzwa nchini, na 
kuimarisha nafasi ya TMDA kama 
chombo kinachoongoza katika udhibiti 
wa dawa barani Afrika.

LC-MS/MS ni teknolojia ya 
utambuzi wa masi (mass spectrometry) 
inayotumia mfumo wa triple 
quadrupole mass analyzer kutambua 
na kupima viambata katika sampuli 
mbalimbali, ikiwemo dawa, vyakula, 
na kemikali, kwa usahihi wa hali ya 
juu.

Inafanya kazi kwa kutenganisha ioni 
kulingana na uwiano wao wa mass-to-
charge (m/z), na kuruhusu tu ioni 
zenye sifa zinazotakiwa kupita kwenye 
vijiti vya quadrupole. Utaratibu huu 
huchuja ioni ili kuhakikisha kwamba 
ni zile tu zenye sifa stahiki ndizo 
zinazogunduliwa na kuchambuliwa.

Kiini cha thamani ya mashine hii 
ni uwezo wake mkubwa wa kutambua 
viambata kwa hisia (sensitivity) 

na uchambuzi (selectivity) wa hali 
ya juu. Inaweza kugundua uchafu 
kwa kiwango cha chini sana katika 
sampuli tata, kutambua viambata 
vinavyojulikana na visivyojulikana, na 
kutoa data ya ubora (qualitative) na 
kiasi (quantitative).

Cha muhimu zaidi, mashine hii hutoa 
matokeo kwa haraka bila ya kuhitaji 
uthibitisho wa muda wa kushikiza 
(retention), jambo linalopunguza sana 
muda na rasilimali zinazotumika 
katika uchambuzi.

Uimara wa LC-MS/MS pia unaifanya 
kuwa bora kwa mazingira ya maabara 
ya TMDA. Imesanifiwa kushughulikia 
sampuli chafu (“dirty samples”), ni 
rahisi kusafisha na kutunza, na hivyo 
kuongeza ufanisi na umahiri wake.

Zaidi ya hayo, mashine hii inaweza 
kufanya kazi kwa kujitegemea ikiwa 
na mfumo wa ndani wa kuhakikisha 
nishati ya umeme inapatikana muda 
wote, hata wakati wa mabadiliko ya 
nguvu za umeme.

Mbali na uchunguzi wa dawa, 
maabara za TMDA zimeweka vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya kusafisha na kuua 
vijidudu katika mavazi ya hospitali 
kama aproni, magwanda, na vifaa 
vingine muhimu, na hivyo kuchangia 
usalama zaidi katika mazingira ya 
matibabu.

Kupitia uwekezaji endelevu 
katika miundombinu, teknolojia, na 
rasilimali watu, TMDA inalinda afya 
ya jamii huku ikijenga mfumo imara 
wa udhibiti wa dawa nchini.
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Ili kukabiliana na ongezeko la vifaa 
tiba visivyotumika katika vituo vya 
kutolea huduma za afya, Wizara 
ya Afya imeunda Kikosi Kazi kwa 
ajili ya kuratibu na kurahisisha 
uteketezaji wa vifaa tiba ambavyo 
havifai kwa matumizi. 

Kikosi hicho kiliundwa katika 
kikao kilichofanyika tarehe 30 
Aprili, 2025 katika Makao Makuu 
ya TMDA jijini Dodoma.

Akizindua rasmi Kikosi Kazi 
hicho, Mkurugenzi Mkuu wa 
TMDA, Dkt. Adam Fimbo, 
alihimiza wanachama wa kikosi 
hicho kufanya mikutano ya mara 
kwa mara ili kutathmini hali halisi 
na kupanga mikakati ya haraka ya 
kuteketeza vifaa tiba visivyotumika 
vilivyopo katika vituo vya afya vya 
umma na binafsi kote nchini.

Kikosi Kazi hicho, ambacho 
kitaongozwa na Wizara ya Afya, 
kinajumuisha wajumbe kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania (TAEC), Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), pamoja na Bodi 
ya Ushauri wa Hospitali Binafsi 
(PHAB).

Kwa upande mwingine, Bi. Joyce 
Chuwa, akizungumza kwa niaba 
ya Mfamasia Mkuu wa Serikali, 
alisisitiza umuhimu wa kuteketeza 
vifaa tiba kwa wakati na kwa 
usalama ili kuepuka madhara ya 
kiafya kwa jamii. 

Alifafanua kuwa, “Kikosi 
kazi kinapaswa kusimamia na 
kufuatilia vifaa tiba vingi na 
vikubwa ambavyo havitumiki 
katika vituo vya afya vya umma 
na binafsi.”

Kikosi kazi hicho kinatarajiwa 
kukamilisha jukumu lake ndani 
ya kipindi cha miezi sita, kuanzia 
Aprili 2025, kama ilivyoelekezwa 
na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC).

Wizara ya Afya Yaunda Kikosi Kazi cha 
Uteketezaji Salama wa Vifaa Tiba Visivyotumika

Kwa upande mwingine, Bi. 
Joyce Chuwa, akizungumza kwa 
niaba ya Mfamasia Mkuu wa 
Serikali, alisisitiza umuhimu wa 
kuteketeza vifaa tiba kwa wakati 
na kwa usalama ili kuepuka 
madhara ya kiafya kwa jamii. 
Alifafanua kuwa, “Kikosi kazi 
kinapaswa kusimamia na 
kufuatilia vifaa tiba vingi na 
vikubwa ambavyo havitumiki 
katika vituo vya afya vya umma 
na binafsi.”
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Awamu ya kwanza ya mradi wa ujenzi 
wa Tanuru kwa ajili ya kuteketeza 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
visivyofaa kwa matumizi pamoja na 
taka za tiba, ulioanza mwaka 2024, 
hatimaye umekamilika. 

Hii ni mojawapo ya mafanikio 
makubwa ya TMDA ikilenga 
kuhakikisha usalama na ulinzi wa 
mazingira katika uteketezaji wa 
bidhaa tiba zisizofaa kwa matumizi ya 
binadamu.

Kufuatia kukamilika kwa awamu hii, 
tarehe 7 Oktoba 2024 TMDA ilifanya 

haf la fupi ya makabidhiano rasmi ya 
mradi huu uliojengwa katika eneo 
la Nala, Mkoa wa Dodoma, ambapo 
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya 
Wizara kwa TMDA (MAB), Bw. Eric 
Shitindi alipokea mradi huu kwa 
niaba ya Wizara. 

Makabidhiano hayo yalishuhudiwa 
na menejimenti ya TMDA, mkandarasi 
(National Housing Corporation – 
NHC), na mtaalam mshauri (ABECC), 
ambapo Mwenyekiti wa Bodi 
alikabidhiwa Cheti kama ishara ya 
kukamilika rasmi kwa mradi huo.

Awamu ya Kwanza Mradi wa 
ujenzi wa Tanuru yakamilika

Hatua hii inadhihirisha maendeleo 
makubwa katika miundombinu ya afya 
nchini Tanzania, ambapo tanuru hili 
litakapoanza kufanya kazi litahusika 
na uteketezaji na uondoaji wa bidhaa 
za afya zisizofaa kama vile bidhaa 
zilizokwisha muda wake wa matumizi, 
zilizokamatwa wakati wa ukaguzi, 
zisizosajiliwa, na zile zilizothibitishwa 
kuwa bandia au duni.

Akizungumza wakati wa makabidhiano 
hayo, Mwenyekiti wa MAB, Bw. 
Eric Shitindi alisema Tanuru hili 
litahakikisha kuwa bidhaa zote za afya 
zisizofaa kwa matumizi ya binadamu na 
mifugo zinateketezwa kwa usalama na 
bidhaa bora, salama, na zenye ufanisi 
pekee ndizo zinazozunguka sokoni.”

Tanuru hili linatarajiwa kuwa kitovu 
cha uteketezaji kwa kuwa linafikika 
na wadau mbalimbali kote nchini 
kwa urahisi. Aidha, litasaidia kuokoa 
takribani shilingi milioni 150 kila 
mwaka ambazo TMDA inatumia kama 
ada za kuteketeza bidhaa katika vituo 
vya kibinafsi.

Awamu ya kwanza ya mradi huu 
ilihusisha ujenzi wa ghala la kuteketeza, 
ukuta wa kiusalama wa ghala, kisima 
cha maji na jumba la ghala. Awamu ya 
mwisho itahusisha usimikaji wa mtambo 
wa kuteketeza, mifumo ya usalama, na 
huduma nyingine za msaada.

TMDA imejipanga kukamilisha awamu 
ijayo ya mradi huu wa tanuru ikiwa 
ni mkakati wa kuboresha mifumo ya 
afya na kulinda Watanzania dhidi ya 
hatari zinazotokana na bidhaa za afya 
zilizoteketezwa au kutupwa bila kufuata 
utaratibu.
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TMDA inaendelea kuhakikisha ubora, 
usalama na ufanisi wa bidhaa za afya nchini 
kupitia maabara yake ya kisasa kabisa, 
ambayo sasa ina uwezo wa kufanya zaidi ya 
asilimia 95 ya vipimo vya ubora kwa bidhaa 
zote zinazodhibitiwa za afya.

Hatua hii ni mafanikio makubwa 
yanayoashiria ongezeko la uwezo wa taifa 
katika kulinda afya ya jamii na kuhakikisha 
ubora na usalama wa dawa, vifaa tib ana 
vitendanishi.

“Haya ni mafanikio ya kipekee kwa 
maabara ya TMDA na yanaifanya kuwa 
miongoni mwa maabara bora kabisa 
za udhibiti barani Afrika,” alisema Dkt. 
Danstan Shewiyo, Mkurugenzi wa Huduma 
za Maabara, wakati wa mahojiano ya hivi 
karibuni.

“Ninapenda Watanzania watambue 
kuwa Maabara ya TMDA inafanya kazi 
kwa kiwango cha juu kabisa cha taaluma 
na usahihi, ikitoa matokeo ya vipimo ya 
kuaminika yanayoiwezesha Mamlaka 
kufanya maamuzi sahihi ya udhibiti kwa 
lengo la kulinda afya ya jamii,” alisisitiza 
Dkt. Shewiyo.

TMDA inaendesha maabara katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Mwanza, na Dodoma, 
ambapo kila moja ina eneo maalum la 
kipaumbele. Maabara ya Dar es Salaam 
inahusika na uchunguzi wa dawa, vifaa 
tiba, na vitendanishi. Maabara ya Mwanza 
inajikita katika bidhaa za dawa na utafiti, 
huku ile ya Dodoma ikishughulikia 
uchunguzi wa bidhaa za tumbaku na dawa 
za tiba asili.

Maabara hizo zimewekewa vifaa vya 
kisasa vya teknolojia ya juu, vinavyowezesha 
uchunguzi wa kina wa malighafi 
zinazotumika katika utengenezaji wa dawa 
za binadamu, mifugo, na dawa za asili.

Vipimo vinavyofanywa ni pamoja na 
utambuzi wa viambato hai, upimaji wa 
nguvu ya dawa (assay), kiwango cha unyevu, 
na uchambuzi wa uchafu hatarishi kama 
vile diethylene glycol, ethylene glycol, na 
nitrosamines.

Mbali na vipimo vya ubora, maabara za 
TMDA pia hupima ubora wa vifungashio, 
hufanya tafiti mbalimbali, na kutekeleza 
majukumu mengine kama yalivyoelekezwa 
na Mamlaka.

Kwa mujibu wa Dkt. Shewiyo, matokeo 
yanayotolewa na maabara hizo ni ya msingi 
sana katika maamuzi ya udhibiti ya TMDA, 
kwani yanatokana na takwimu za kisayansi 
za kina.

Maabara hupokea sampuli kutoka 

Maabara ya TMDA Yaendelea Kuhakikisha Ubora 
na Usalama wa Bidhaa za Afya

vyanzo viwili vikuu: sampuli za 
bidhaa zinazodhibitiwa (regulatory), 
zinazokusanywa kwa madhumuni 
ya maamuzi ya TMDA, na sampuli 
zisizo za kiudhibiti (non-regulatory), 
zinazowasilishwa na wadau kama 
wazalishaji na watafiti kwa ajili ya 
uthibitisho wa ubora wa bidhaa.

Sampuli za bidhaa zinazodhibitiwa 
hutoka ndani ya idara za TMDA, 
ambazo huwasilisha bidhaa kwa ajili 
ya usajili, ukaguzi, na ufuatiliaji wa 
soko. Sampuli zisizo za kiudhibiti 
huwasilishwa na wazalishaji wa ndani 
na wa kimataifa, watafiti, au taasisi 
mbalimbali zinazohitaji uthibitisho wa 
ubora.

Akizungumzia maendeleo 
yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Dkt. Shewiyo alitaja 
mafanikio kadhaa makubwa: maabara 
ya kemia imeendelea kutambuliwa na 
WHO tangu mwaka 2011; maabara ya 
microbiolojia ilipata utambuzi wa WHO 

mwaka 2022; na maabara ya vifaa tiba 
ilipata cheti Ithibati kwa kiwango cha 
ISO/IEC 17025:2017 mwaka 2024.

Aidha, Dkt. Shewiyo alitambua 
mchango wa Serikali kwa kushirikiana 
na wafadhili wa kimataifa katika 
kusaidia maendeleo ya maabara hiyo. 
“Kupitia msaada kutoka Global Fund, 
tumepata vifaa vya kisasa vyenye 
thamani ya takriban TZS bilioni 10 
za Kitanzania kwa ajili ya kuongeza 
uwezo wa kupima chanjo za binadamu 
na dawa za kibaolojia,” alieleza.

Uwekezaji unaoendelea wa TMDA 
katika miundombinu ya maabara, 
vifaa vya kisasa, na rasilimali watu 
ni ushahidi wa dhahiri wa dhamira 
yake ya kuendeleza ubora katika 
udhibiti wa bidhaa za afya. Mamlaka 
inavyozidi kupanua wigo wa shughuli 
zake, inabakia kuwa nguzo muhimu 
katika kuhakikisha kuwa Watanzania 
wanapata bidhaa za afya zilizo salama, 
bora, na zenye ufanisi.
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TMDA Yashinda Tuzo ya  
Kampeni Bora ya Utoaji Elimu 
kwa Jamii
Kama ishara inayosisitiza nguvu ya 
ushirikishwaji bora wa jamii, TMDA 
imetunukiwa Tuzo ya Kampeni ya 
Utoaji Elimu Bora kwa Umma ya 2024.

Tuzo hii ilitolewa wakati wa 
haf la maalum ya utoaji tuzo za 
Public Relations & Communication 
Excellence Awards iliyofanyika tarehe 
3 Aprili, 2025, jijini Dar es Salaam. 

Tuzo hii si tu ya heshima ya 
mafanikio, bali ni ishara ya juhudi 
kubwa za TMDA katika kuboresha 
namna Watanzania wanavyoelewa, 
kuwasiliana na kujilinda kupitia 
matumizi sahihi ya dawa na vifaa tiba.

Katika chimbuko la kampeni hii 
iliyoshinda tuzo, kulikuwa na 
lengo moja kuu na lenye kugusa 
jamii ambalo lilihusu kuwawezesha 
wananchi kuripoti madhara au maudhi  
yanayotokana na dawa wanazotumia. 
Kupitia matumizi ya vyombo vya habari 
vya kitaifa, mikutano ya mihadhara, 
mitandao ya kijamii, na ushirikiano 
na vituo vya afya, TMDA ilianzisha 

kampeni ya kitaifa iliyowahamasisha 
wananchi kuchukua jukumu la afya 
zao kwa kuripoti madhara yatokanayo 
na matumizi ya dawa (ADRs).

Matokeo yake yamekuwa ya 
kuvutia. Kutoka wastani wa taarifa 
200 za madhara kwa mwaka kabla ya 
kampeni, sasa TMDA inapokea zaidi 
ya taarifa 8,000 kila mwaka ongezeko 
la zaidi ya mara 40. Mwitikio huu 
unaonyesha ongezeko la uelewa 
na umakini miongoni mwa umma, 
pamoja na mabadiliko ya kimtazamo 
ambapo watu sasa wanashiriki 
kikamilifu kulinda siyo tu afya zao, 
bali pia za jamii zao.

Mchango wa taarifa hizi umevuka 
mipaka ya Tanzania. Nchi sasa 
imechangia jumla ya taarifa 62,038 
za matukio kwenye kanzidata ya 
kimataifa ya ufuatiliaji wa usalama 
wa dawa (Vigibase) inayoendeshwa 
na WHO, ambayo ni sawa na 0.2% 
ya taarifa zote duniani. Mchango huu 
mkubwa umeiweka Tanzania katika 

nafasi ya 47 kati ya nchi 168, hivyo 
kuipa nafasi ya kipekee kwenye 
ramani ya dunia katika ufuatiliaji wa 
usalama wa dawa.

Ndani ya kila taarifa kuna tukio 
linalogusa jamii: mama anayeona 
mabadiliko ya ajabu kwa mtoto wake, 
muuguzi anayemwelekeza mgonjwa 
wake kutoa taarifa, au kijana 
anayetumia mitandao ya kijamii 
kuonyesha uzoefu wake. TMDA 
ilihakikisha kuwa sauti hizi zinasikika 
na kuthaminiwa.

“Tuzo hii ni ushuhuda wa nguvu 
ya wananchi,” alisema Dkt. Yonah H. 
Mwalwisi, Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Dawa wa TMDA, muda mfupi baada 
ya kupokea tuzo hiyo kwa niaba ya 
taasisi. “Ni utayari wao wa kujifunza, 
kuripoti, na kulindana ndio ulioleta 
mafanikio haya. Wajibu wetu ni 
kuendelea kuwaongoza kwa maarifa 
na msaada,” aliongeza Dkt. Yonah.

Aidha, Dk. Yonah alitanabaisha 
kuwa, mafanikio ya kampeni hii 
yanatufundisha kuwa elimu ya afya 
ya umma si tu kutoa taarifa; bali ni 
kuwawezesha watu. Jamii iliyoelimika 
husababisha matumizi salama ya 
dawa, vifaa tiba vinavyoaminika, 
na mfumo wa afya ulio imara na 
unaodumu.

TMDA inaposherehekea kutambuliwa 
kitaifa, ujumbe unabaki wazi: elimu 
huokoa maisha, na kila taarifa ina 
umuhimu wake.
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Katika kueendelea na maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani tarehe 8 
Machi 2025, watumishi wanawake wa 
TMDA walitembelea na kutoa msaada 
wa vifaa vya usafi kwa wagonjwa 
wa saratani wanaopatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Bugando, iliyopo Mwanza.

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
msaada huo tarehe 4 Aprili 2025, 
kama sehemu ya mwendelezo wa 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani, Meneja wa TMDA Kanda ya 
Ziwa, Bi. Sophia Mziray, alisisitiza 
kuwa Mamlaka inatambua changamoto 

wanazokutana nazo wagonjwa wa 
saratani na watoa huduma zao, na 
kwamba imeamua kutoa msaada huu 
ili kurahisiha huduma na kupunguza 
mateso.

“Saratani inahitaji matibabu ya muda 
mrefu, na ni gharama kubwa. Tumekuja 
hapa kushirikiana na Watanzania 
wenzetu. Tunaamini msaada huu 
utarudisha tena furaha yao na kuleta 
tabasamu angalau kwa muda,” alieleza 
Bi. Mziray.

Akipokea msaada huo, Mkurugenzi 
wa Huduma za Afya katika Hospitali 
ya Bugando, Dkt. Cosmas Mbulwa, 

Wagonjwa wa Saratani Hospitali 
ya Bugando Warejeshewa 
tabasamu: Shukrani kwa 
Watumishi Wanawake wa TMDA

aliwashukuru watumishi wanawake 
wa TMDA kwa msaada wao.

“Ni kweli kuwa matibabu haya 
yanachukua muda mrefu na ni ya 
gharama kubwa, watanzania wenzetu 
wanahitaji faraja, huduma, na msaada 
wa mara kwa mara. Nina uhakika 
kuwa wagonjwa wetu watajisikia vizuri 
na kuona wamethaminiwa kupitia 
msaada huu kutoka TMDA,” alisema 
Dkt. Mbulwa.

Dkt. Mbulwa aliongeza kuwa, 
“Hospitali ya Bugando inapokea 
wagonjwa wa saratani kutoka mikoa ya 
Kanda ya Ziwa na maeneo mengine. 
Misaada ya aina hii inahitajika sana 
kwa watoa huduma na wagonjwa. 
Tunapokea msaada wowote, iwe 
wa aina ya vitu au vinginevyo, na 
tunaomba wadau wengine kuiga 
mfano huu ili kuwasaidia wagonjwa 
wa Bugando.”

Wanawake kote nchini waliungana 
na wenzao duniani kote kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani tarehe 8 
Machi. Nchini Tanzania, maadhimisho 
ya kitaifa yalifanyika jijini Arusha, 
ambapo Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alikuwa mgeni rasmi.
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Picha ya pamoja ya maafisa wa TMDA na maafisa watatu wa TEHAMA kutoka Mamlaka ya Dawa ya Ghana (Ghana 
FDA) wakati wa ziara yao ya kujifunza kuhusu Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Udhibiti (RIMS) katika TMDA, 
iliyofanyika kuanzia Mei 26 hadi 30, 2025, mjini Dodoma.

Balozi wa Jamhuri ya 
Kiarabu ya Misri nchini 

Tanzania, Mhe. Balozi 
Sherif Ismail, katika 
picha ya pamoja na 

Wakurugenzi wa TMDA 
wakati wa ziara yake 
katika Mamlaka hiyo 

tarehe 15 Mei 2025 
jijini Dar es Salaam, 

iliyolenga kujadili 
ushirikiano wa udhibiti 

na kuimarisha uhusiano 
wa pande mbili.

MATUKIO KATIKA PICHA
Makamu wa Rais 
Dkt. Philip Mpango 
akimsikiliza Dkt. 
Adam Fimbo, 
Mkurugenzi Mkuu 
wa TMDA, wakati 
wa uwasilishaji 
wake kuhusu 
mchango wa TMDA 
katika afya ya Jamii 
kwenye maonesho 
ya Mkutano Mkuu 
wa Chama cha 
Wanataaluma wa 
Dawa Tanzania (PST) 
tarehe 4 Juni 2025 
jijini Arusha.
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Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dkt. Adam Fimbo, pamoja na Dkt. Yonah Mwalwisi, Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Dawa, na Bw. Adonis Bitegeko, Meneja wa Kanda ya Mashariki ya TMDA, walitembelea Kiwanda cha Dawa cha 
Katwaza kilichopo Mkoa wa Pwani tarehe 27 Machi 2025 kwa ajili ya kujadili changamoto zinazohusiana na usajili 
wa dawa nchini Tanzania.

Balozi wa Jamhuri ya Kiarabu ya Misri nchini Tanzania, Mhe. Balozi Sherif Ismail, alikutana na Mkurugenzi Mkuu 
wa TMDA, Dkt. Adam Fimbo, tarehe 15 Mei 2025 jijini Dar es Salaam kwa ajili ya kujadili ushirikiano wa kisheria 
katika udhibiti na kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika sekta ya afya.

Mkurugenzi Mkuu 
wa TMDA, Dkt. Adam 
Fimbo, akiwa pamoja 
na Dkt. Yonah Mwalwisi, 
Mkurugenzi wa Udhibiti 
wa Dawa, na Bw. Adonis 
Bitegeko, Meneja wa 
Kanda ya Mashariki ya 
TMDA, walitembelea 
Kiwanda cha Dawa 
cha Katwaza kilichopo 
Mkoa wa Pwani tarehe 
27 Machi 2025 kwa ajili 
ya kujadili changamoto 
zinazohusiana na usajili wa 
dawa nchini Tanzania.

MATUKIO KATIKA PICHA
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MATUKIO KATIKA PICHA
Mkurugenzi Mkuu wa 
TMDA, Dkt. Adam Fimbo, 
alitembelea Kiwanda cha 
Alfa Pharmaceuticals 
jijini Dar es Salaam tarehe 
25 Machi 2025 kwa 
ajili ya kushughulikia 
changamoto za usajili wa 
dawa na kutoa msaada wa 
kitaalamu. Aliambatana 
na Dkt. Yonah Mwalwisi, 
Mkurugenzi wa Udhibiti 
wa Dawa, pamoja na Bw. 
Adonis Bitegeko, Meneja 
wa Kanda ya Mashariki wa 
TMDA.

Dkt. Danstan Shewiyo, Mkurugenzi wa Huduma za 
Maabara, akimwakilisha Mkurugenzi Mkuu, alizindua 
rasmi Kamati ya Kiufundi ya Ufuatiliaji wa Usalama wa 
bidhaa za dawa tarehe 4 Machi 2025 mjini Morogoro. 
Tukio hili lilihusisha uteuzi wa wajumbe wapya wa 
kamati hiyo.

Tarehe 28 Februari 2025, TMDA ilikabidhi kwa 
fahari kompyuta mpakato mbili kwa Chuo Kikuu 
cha Kimataifa cha Kampala (KIU) kampasi ya Dar es 
Salaam kama sehemu ya jitihada zake endelevu za 
Uwajibikaji wa Mamlaka kwa Jamii (CSR). Mpango 
huu unalenga kusaidia elimu na kuwawezesha 
wanafunzi kwa kuwapatia nyenzo muhimu za 
mafanikio. TMDA inaendelea kujitolea kuleta 
mabadiliko chanya katika jamii na kuchangia katika 
kukuza viongozi wa baadaye.

Mkurugenzi 
Mkuu wa TMDA, 
Dkt. Adam Fimbo 
(wa pili kushoto) 
akiwa pamoja na 
wanufaika wengine 
wa programu 
ya Shahada ya 
Uzamivu ya Mradi 
wa PROFORMA, 
wakati wa 
kongamano la 
kufunga mradi huo 
lililofanyika tarehe 
18–19 Desemba 
nchini Uswidi.



20 |  TMDA

Jarida

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Dkt. Adam Fimbo, alitembelea Kiwanda cha Alfa Pharmaceuticals jijini Dar es 
Salaam tarehe 25 Machi 2025 kwa ajili ya kushughulikia changamoto za usajili wa dawa na kutoa mwongozo 
wa kitaalamu. Aliambatana na Dkt. Yonah Mwalwisi, Mkurugenzi wa Udhibiti wa Dawa, pamoja na Bw. Adonis 
Bitegeko, Meneja wa Kanda ya Mashariki wa TMDA.

Bodi ya 
Ushauri 
ya Waziri 
(MAB) katika 
mojawapo ya 
mikutano yake 
ya kawaida 
ya kusimamia 
shughuli za 
Mamlaka, 
iliyofanyika 
tarehe 20 
Februari 2025 
jijini Arusha.

Tarehe 18 Februari 2025, Naibu Waziri wa Afya, Mhe. Dkt. Godwin Mollel (Mb), alikutana na Wajumbe wa Bodi ya 
Ushauri ya Waziri (MAB) kwa TMDA jijini Arusha. Mazungumzo yao yalijikita katika kuimarisha udhibiti wa dawa 
nchini Tanzania ili kuboresha upatikanaji wa dawa nafuu. MAB ilikutana kwa kikao chake cha kawaida ili kupitia 
utendaji wa TMDA katika kulinda na kuendeleza afya ya umma.

MATUKIO KATIKA PICHA
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Machapisho Zaidi ya Wanasayansi wa TMDA
Katika kuonesha umahiri wa kisayansi na ubunifu, 
watafiti na wanasayansi wa TMDA kwa mara 
nyingine tena wamechangia kwa kiasi kikubwa 
katika maarifa ya kisayansi duniani kupitia 
mfululizo wa machapisho ya kisayansi yaliyopitiwa 
na wataalamu.

Machapisho haya hayadhihirishi tu dhamira ya 
TMDA katika kulinda afya ya jamii, bali pia 
yanaonesha uwezo wake wa kudhibiti bidhaa za 
dawa na shughuli za utafiti.

Machapisho haya yanayohusu mada mbalimbali 
ikiwemo ufuatiliaji wa usalama wa dawa baada ya 
kuingia sokoni, usalama wa dawa, usimamizi wa 
majaribio ya dawa, ufanisi wa dawa, na matumizi 
sahihi ya dawa, yanaakisi juhudi za muda mrefu 
za TMDA katika kuhakikisha ubora, usalama, na 
ufanisi wa bidhaa za afya zinazotumika nchini.

Baadhi ya machapisho ya hivi karibuni 
yaliyofanywa na wanasayansi wa TMDA na 
kuchapishwa kwenye majarida ya kisayansi ni 
pamoja na:

 �Fimbo AM, Sillo HB, Nkayamba A, Kisoma S, 
Mwalwisi YH, Idris R, Asiimwe S, Githendu 
P, Ogbuoji O, Morrison L, Bump JB, Kaale 
E. Strengthening regulation for medical 
products in Tanzania: An assessment of 
regulatory capacity development, 1978–2020. 
PLOS Glob Public Health, 2024.

 �Mwamwitwa KW, Bukundi EM, Maganda 
BA, Munishi C, Fimbo AM, Buma D, Muro 
EP, Sabiiti W, et al. Adverse Drug Reactions 
Resulting from the Use of Chiral Medicines... 
INQUIRY, 2024.

 �Eulambius M. Mlugu et al. A Comparative 
Assessment of Quality of Antimalarial 
Medicines in Mainland Tanzania..., Am. J. 
Trop. Med. Hyg., 2024.

 �Fimbo, A., Mwalwisi, Y.H., Matiko, D. et al. 
Lessons from enriching Tanzania’s clinical 
research ethics... Discov Public Health, 2024.

 �Sangeda RZ, Ndabatinya CJ, et al. Good 
manufacturing practice inspections... J 
Pharm Policy Pract, 2024.

 �Fimbo AM, Mnkugwe RH, et al. Efficacy of 
ivermectin and albendazole combination... 
Infect Dis Poverty, 2024.

 �Raphael Z Sangeda, et al. Antibiotic utilization 
patterns in Tanzania... JAC-Antimicrobial 
Resistance, 2024.

Machapisho haya, ambayo yanaweza kunukuliwa 
na kupatikana kupitia programu za utafutaji na 
vyanzo mbalimbali vya kitaalamu kama PubMed, 
Medline, Google Scholar, Elsevier, na Scopus, 
yanaonesha uwazi na uwajibikaji wa TMDA katika 
kushirikisha jamii kuhusu hatua zinazochukuliwa 
kufuatilia bidhaa za afya zinazosambaa nchini.

Aidha, machapisho haya yanatoa takwimu muhimu 
kwa watunga sera na wananchi ili kuelewa vyema 
kuhusu usalama, ufanisi, matumizi, na mwenendo 
wa matumizi ya dawa, ikiwemo matumizi mabaya.

Kupitia usambazaji wa taarifa hizi kwa jamii, 
TMDA inaendeleza ushirikiano wa kimataifa, 
kufanya maamuzi kwa kuzingatia Ushahidi wa 
kisayansi, na kukuza uwazi wa kisheria. Tafiti 
zaidi na bunifu bado zinaendelea, na mara 
zitakapokamilika, matokeo yake yatawekwa wazi 
kwa umma.
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Mradi wa miaka mitano wa PROFORMA 
uliozinduliwa Aprili 2018 kwa lengo la 
kuimarisha miundombinu ya usimamizi wa 
usalama wa dawa (pharmacovigilance) na 
ufuatiliaji baada ya dawa kuingia sokoni 
(post-marketing surveillance) katika ukanda 
wa Afrika Mashariki, umehitimishwa rasmi 
mwezi Desemba 2024.

Mradi huo ulifadhiliwa na Mfuko wa 
Ushirikiano wa Utafiti wa Majaribio ya Dawa 
kati ya Nchi za Ulaya na Zinazoendelea 
(EDCTP), kwa ruzuku ya jumla ya Euro 
milioni 3, ambapo Euro 240,696 zilitolewa 
kwa TMDA. Mradi huo umeleta mageuzi 
makubwa katika namna dawa na chanjo 
zinavyofuatiliwa usalama wake katika 
ukanda huu.

Kwa jina kamili, mradi huu uliitwa 
Pharmacovigilance Infrastructure and 
Post-Marketing Surveillance System 
Capacity Building for Regional Medicines 
Regulatory Harmonization in East Africa, 
na ulitekelezwa katika nchi za Tanzania, 
Ethiopia, Kenya, Rwanda na Sweden 
kupitia ushirikiano wa taasisi za kitaifa 
za udhibiti wa dawa, taasisi za elimu ya 
juu, vituo shirika vya WHO na Vituo vya 
Umahiri wa Kikanda (RCOREs).

Lengo kuu lilikuwa kujenga uwezo 
miongoni mwa wadhibiti, watoa huduma 
za afya, wanataaluma na wadau wengine 
katika kugundua, kutathmini na kuzuia 
madhara yanayohisiwa kusababishwa na 
dawa au chanjo.

Nchini Tanzania, utekelezaji ulifanywa 
na TMDA kwa kushirikiana kwa karibu na 

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS).

Katika kipindi cha mradi, wataalamu 12 
walipata mafunzo maalumu ya usimamizi 
wa usalama wa dawa na ufuatiliaji wa 
matukio baada ya matumizi ya dawa 
(cohort event monitoring).

Wataalamu hao walikuwa na mchango 
mkubwa katika kufanikisha ufuatiliaji wa 
usalama wa tiba za kutumia dawa ya 
Dolutegravir kwa waathirika wa VVU na 
chanjo ya Janssen dhidi ya COVID-19.

Matokeo ya utafiti huo yalichapishwa 
katika majarida ya kisayansi na kuingizwa 
katika kanzidata ya kimataifa ya usalama 
wa dawa (Vigibase).

Mradi huu pia uliwezesha uzinduzi 
wa programu za uzamili katika fani ya 
pharmacovigilance katika vyuo vya MUHAS 
na Chuo Kikuu cha Addis Ababa, sambamba 
na kuimarisha programu iliyokuwepo 
katika Chuo Kikuu cha Nairobi.

Jumla ya wanafunzi 12 walidhaminiwa 
masomo kupitia mradi huu ambapo 
wanafunzi wanne wa Shahada ya Uzamivu 
(PhD) nchini Sweden na wanane wa 
Shahada ya Uzamili nchini Kenya na 
hivyo kuunda mtandao wa wataalamu 
watakaokuwa wawezeshaji na viongozi wa 
usimamizi wa dawa katika siku zijazo.

Matokeo ya mradi huu nchini Tanzania 
ni makubwa. Kabla ya PROFORMA, 
ripoti za madhara ya dawa kwa mwaka 
hazikuzidi 200. Tangu kuanza kwa mradi, 
idadi hiyo imeongezeka hadi zaidi ya 8,000 
kwa mwaka.

Mradi wa Proforma Wahitimishwa 
kwa Mafanikio Makubwa Katika 
Usimamizi Usalama wa Dawa 
Afrika Mashariki

Kati ya mwaka 2018 na Septemba 2024, 
zaidi ya matukio 62,000 yaliripotiwa 
kwenye hifadhidata ya kimataifa, hatua 
iliyoiweka Tanzania nafasi ya 47 kati 
ya nchi 168 kwa utoaji wa taarifa za 
usalama wa dawa duniani. Mafanikio haya 
yamechangiwa na mafunzo yaliyotolewa 
kwa zaidi ya wataalamu wa afya 9,000 
nchini kote.

Aidha, PROFORMA ilisaidia kuanzisha 
na kuimarisha vituo vya kitaifa na vya 
kanda vya usimamizi wa usalama wa dawa 
kwa vifaa vya TEHAMA vinavyowezesha 
uingizaji wa data kwa wakati halisi.

TMDA pia iliandaa na kutekeleza kanuni 
mpya za usimamizi wa usalama wa dawa, 
ambazo zinalazimisha wadau kama watoa 
huduma, wamiliki wa vibali vya dawa 
(MAHs), na programu za afya ya umma 
kutoa taarifa za madhara ya dawa.

Hatua nyingine kubwa iliyofikiwa ni 
maandalizi ya Mpango Madhubuti yaa 
Usimamizi wa Usalama wa Dawa nchini, 
kufuatia tathmini ya awali kwa kutumia 
viashiria vya WHO.

Kutokana na juhudi hizo, Tanzania 
ilifikia Kiwango cha Umahiri wa Tatu 
(Maturity Level 3 - ML3) katika zoezi la 
tathmini ya WHO lililofanyika Julai 2024, 
ikiwa ni kiashiria cha mfumo madhubuti 
na endelevu wa kudhibiti usalama wa dawa 
na chanjo.

Pia, mmoja wa wafanyakazi wa TMDA 
aliyekamilisha masomo ya uzamili katika 
Chuo Kikuu cha Nairobi alifanikiwa 
kupata ufadhili wa kufanya utafiti kuhusu 
usimamizi wa mnyororo baridi wa chanjo 
katika mkoa wa Arusha kupitia Kituo cha 
Umahiri cha Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kuhusu Chanjo, Kinga na Usambazaji wa 
Huduma za Afya (EAC-RCE-VIHSCM).

Utafiti huo sasa umepanuliwa hadi 
Kaunti ya Nairobi nchini Kenya na 
Wilaya ya Bariadi nchini Tanzania, jambo 
linaloonesha mchango wa mradi katika 
kuchochea tafiti zenye tija kwa ukanda 
huu.

Wakati PROFORMA inavyohitimishwa, 
wadau wanatafakari mafanikio 
yaliyopatikana katika kuimarisha mifumo, 
ushirikiano wa kikanda na miundombinu 
ya mafunzo endelevu. “Mradi huu umeleta 
mapinduzi ya msingi katika namna 
tunavyoshughulikia usalama wa dawa 
Afrika Mashariki,” alisema Mkurugenzi 
Mkuu wa TMDA, Dkt. Adam Fimbo.

 “Umeimarisha mifumo yetu ya ufuatiliaji, 
umejenga uwezo wa wataalamu wetu na 
kuanzisha ushirikiano wa kitaaluma wa 
kudumu,”  Dkt. Fimbo alisema

Kwa sasa, mazingira ya udhibiti wa dawa 
katika kanda yameimarika na yako tayari 
kuhakikisha ubora, usalama na ufanisi wa 
bidhaa za afya.

Mradi wa PROFORMA umeweka msingi 
imara kwenye mfumo wa usimamizi wa 
usalama wa dawa, wenye ushirikiano 
na unaotegemea takwimu. Mfumo huu 
utanufaisha mamilioni ya watu Afrika 
Mashariki hata baada ya mradi kumalizika.
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Usugu wa vimelea vya magonjwa 
dhidi ya dawa (Antimicrobial 
Resistance - AMR) umeonekana kuwa 
ni tishio kubwa kwa afya duniani, 
unaoathiri binadamu, wanyama, na 
mazingira.

Nchini Tanzania, wasiwasi kuhusu 
usugu wa vimelea vya magojwa dhidi 
ya dawa unahusishwa kwa karibu na 
matumizi yasiyo sahihi na matumizi 
kupita kiasi ya dawa za kuua vimelea 
vya magonjwa (antimicrobials) si tu 
kwa binadamu bali pia kwa wanyama 
na kilimo.

Kwa kutambua uzito wa suala hili, 
TMDA imechukua hatua za makusudi 
za kupambana na ongezeko la 
usugu wa dawa, ikijikita zaidi katika 
uhamasishaji kwenye sekta ya Afya 
na ufugaji.

Usugu wa dawa hutokea pale 
viumbe hai kama vile bakteria, virusi, 
fangasi, na vimelea wanapobadilika 
na kuwa sugu kwa dawa 
zilizokusudiwa kuwaangamiza. Hii 
inafanya maambukizi kuwa magumu 
kutibu, kuongeza hatari ya kuenea 
kwa magonjwa, na kuongeza idadi 
ya vifo.

Katika ufugaji wa wanyama, 
matumizi mabaya ya dawa na kuzuia 
magonjwa bila uangalizi wa wtaalamu 
wa mifugo yamebainika kuwa chanzo 
kikubwa cha kuibuka kwa usugu wa 
vimelea vya magonjwa dhidi ya dawa.

Kwa mujibu wa Bi Gaudensia 
Simwanza, Meneja wa Mawasiliano 
na Elimu kwa Umma wa TMDA na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa 
ya Uhamasishaji kuhusu mapambano 
dhidi ya Vimelea (Awareness 
TWG) alisema: “Mamlaka imekuwa 
ikishiriki katika kupambana na usugu 
wa vimelea vya magonjwa dhidi ya 
dawa kupitia utekelezaji wa mpango 
mkakati, kampeni za uhamasishaji na 
elimu kwa umma na ushirikiano kati 
ya sekta mbalimbali za Serikali na 
washirika wa Maendeleo.”

Bi Simwanza alieleza kuwa – 
“Kama sehemu ya juhudi za udhibiti 
wa Usugu wa vimelea dhidi ya dawa, 
TMDA inashiriki kikamilifu katika 
kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa 
Kupambana na Usugu wa Vimelea 
dhidi ya Dawa (2023–2028), 
unaolenga  kuwezesha matumizi bora 
ya dawa za kuua vimelea katika 
mazao ya mifugo na ufugaji wa 
wanyama.”

Mchango muhimu wa Mamlaka 
ni usimamizi wake wa kisheria wa 
dawa za binadamu na za mifugo. 
TMDA inahakikisha kuwa ni dawa 
zilizojisajili na kuthibitishwa ubora 
pekee ndizo zinazopatikana katika 
soko na matumizi yake yanazingatia 
viwango vya kitaifa.

Mamlaka pia inasaidia programu 
za mafunzo kwa wataalamu wa 

Vita ya Usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa: Uhamasishaji 
kwenye ufugaji

mifugo, maafisa wa mifugo, na wakulima ili 
kuwasaidia kuelewa umuhimu wa matumizi 
sahihi ya dawa za kuua vimelea vya magonjwa 
na hatari zinazohusiana na kutotumia dawa 
kwa usahihi.

Uhamasishaji ni nyenzo kwa TMDA katika 
kupambana na usugu wa vimelea dhidi ya 
dawa. Mamlaka inashirikiana na Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya 
Afya, na wadau wengine katika kampeni za 
uelimishaji umma zinazohamasisha kinga na 
kudhibiti maambukizi katika ufugaji. Juhudi 
hizi zinakusudia kupunguza milipuko ya 
magonjwa na kupunguza utegemezi usio wa 
lazima kwa antibiotiki

TMDA pia inafanya ufuatiliaji wa kawaida 
na uchunguzi wa matumizi ya dawa za kuua 
vimelea na usugu. Kwa kusaidia maabara 
zinazoweza kufanya upimaji wa  usugu wa 
dawa za kuua vimelea, Mamlaka inawawezesha 
madaktari wa mifugo na wataalamu wa afya 
ya wanyama kufanya maamuzi yanayotokana 
na ushahidi wanapopendekeza matumizi ya 
antibiotiki.

Hata hivyo, utafiti wa hivi karibuni 
umeonyesha kuwa ingawa asilimia 84 ya 
hospitali nchini Tanzania zinazingatia 
miongozo ya utoaji wa dawa,utoaji dawa za 
vijiuasumu (antibiotiki) nyingi likilinganishwa 
na matokeo ya maabara limejitokeza.

TMDA inashughulikia hili kwa kuhamasisha 
upatikanaji na matumizi ya zana za 
uchunguzi katika dawa za binadamu na za 
mifugo. Juhudi za Mamlaka pia zinagusa 
ngazi ya msingi, ambapo inafanya kazi na 
wakulima ili kuwepo mbinu bora za ufugaji 
ikiwa ni pamoja na usafi bora, chanjo, na 
hatua za ulinzi ili kupunguza viwango 
vya maambukizi na haja ya matumizi ya  
antibiotiki.

Kwa kuwa kinga na kudhibiti maambukizi 
kunakuwa muhimu zaidi katika kuzuia AMR, 
jukumu la TMDA ni muhimu zaidi kuliko 
wakati mwingine wowote. Kupitia udhibiti, 
elimu, na ushirikiano, TMDA inaendelea 
kujenga ustahimilivu wa kitaifa dhidi ya 
AMR, kulinda afya ya umma na uchumi wa 
mifugo.
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Mfumo wa Uteketezaji wa Dawa zisizofaa waimarishwa
Ofisi ya TMDA Kanda ya Mashariki 
imeongeza juhudi katika kulinda afya 
ya jamii na mazingira kwa ujumla kwa 
kuhakikisha uteketezaji sahihi wa dawa na 
vifaa tiba vilivyopitwa na muda, bandia au 
visivyofaa kwa matumizi ya binadamu.

Meneja wa TMDA Kanda ya Mashariki, 
Bw. Adonis Bitegeko, alieleza kuwa 
katika kipindi cha mwaka 2024, Mamlaka 
ilifanikiwa kutekeza kwa usalama kiasi 
kikubwa cha dawa na vifaa tiba visivyofaa, 
hatua ambayo imesaidia kulinda afya ya 
jamii.

Kwa mujibu wa Bw. Bitegeko, wateja 
waliwasilisha dawa zilizopitwa na muda 
na zisizofaa zenye jumla ya uzito wa kilo 
264,399.05 zenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 1.88. Katika kipindi hicho 
hicho, vifaa tiba vyenye uzito wa kilo 
38,533.61 viliteketezwa, vikiwa na thamani 
ya zaidi ya shilingi bilioni 12.17. Bidhaa 
zilizokamatwa wakati wa ukaguzi wa 
kawaida pia ziliteketezwa, ikiwemo dawa 
zenye uzito wa kilo 7,120 na thamani ya 
shilingi milioni 299.27, pamoja na vifaa tiba 
vya kilo 6,390 vyenye thamani ya shilingi 
milioni 256.35.

Hata hivyo, alifafanua kuwa si bidhaa 
zote zilizokamatwa ziliteketezwa. Baadhi ya 
dawa na vifaa tiba vilivyokuwa bado vinafaa 
kwa matumizi, zenye thamani ya shilingi 
milioni 12.58 (dawa) na shilingi milioni 
9.13 (vifaa tiba), viligawiwa upya kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji kusaidia 
utoaji huduma za afya.

Zoezi la uteketezaji lilifanyika kwa 
ushirikiano na Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), mamlaka za afya 
za mikoa husika, na vyombo vya ulinzi na 
usalama. Uteketezaji huo ulizingatia taratibu 

madhubuti za usalama wa kimazingira, 
ikiwa ni pamoja na kutumia mitambo ya 
kisasa ya kuchoma kwa joto kali sana kama 
iliyothibitishwa na NEMC.

Bw. Bitegeko alisisitiza juu ya hatari 
ya kuteketeza dawa vibaya. “Kutupa dawa 
hovyo, kama vile kwenye mashamba wazi 
au kuzimwaga kwenye mifumo ya maji, 
kunaweza kuchangia kuongezeka kwa 
usugu wa vimelea vya magonjwa dhidi ya 
dawa (antimicrobial resistance) na kuchafua 
vyanzo vya maji. Hili ni tishio kubwa kwa 
afya ya binadamu na mazingira,” alionya.

Dawa zilizoteketezwa zilihusisha aina 
mbalimbali za dawa zinazotumika mara 
kwa mara kama vile antibiotiki, dawa za 
maumivu, dawa za malaria, pamoja na 
vifaa tiba mbalimbali. Dawa na vifaa hivi 
vilikusanywa kutoka vituo vya afya, maduka 
ya dawa na wasambazaji katika maeneo 
mbalimbali ya Kanda ya Mashariki.

TMDA inaendelea kuhimiza jamii, watoa 
huduma za afya, na wafanyabiashara wa 
dawa kuwasilisha dawa zilizopitwa na 
muda au zisizotumika katika ofisi za TMDA 
zilizo karibu badala ya kuzitupa kiholela.

“Tunatoa wito kwa vituo vyote vya afya, 
maduka ya dawa na wasambazaji kuzingatia 
kanuni bora za uhifadhi na uteketezaji 
wa dawa,” alisisitiza Bw. Bitegeko. “Hili 
si suala la usimamizi wa taka pekee, bali 
ni suala la kulinda maisha ya watu na 
mazingira yetu.”

Mchakato huu wa udhibiti unafuata 
viwango bora vya kitaifa na kimataifa 
katika usimamizi wa taka za dawa. TMDA 
imejidhatiti kuhakikisha kuwa taka za dawa 
zinadhibitiwa kwa njia salama na kwa 
kuzingatia misingi ya sheria, ili kulinda 
afya ya jamii na mazingira.

Tunatoa wito kwa 
vituo vyote vya 
afya, maduka 
ya dawa na 
wasambazaji 
kuzingatia kanuni 
bora za uhifadhi 
na uteketezaji wa 
dawa,” alisisitiza 
Bw. Bitegeko. 
“Hili si suala la 
usimamizi wa 
taka pekee, bali ni 
suala la kulinda 
maisha ya watu na 
mazingira yetu.”
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Licha ya kwamba takriban asilimia 
80 ya dawa zinazopatikana kwenye 
soko la Tanzania huagizwa kutoka 
nje, Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Dkt. Selemani Jaffo, ameihimiza 
TMDA kushiriki kikamilifu na kuvutia 
wawekezaji katika sekta ya uzalishaji 
wa dawa na vifaa tiba ndani ya nchi.

Dkt. Jaffo alitoa wito huo tarehe 
10 Septemba, 2024, alipotembelea 
banda la TMDA katika Maonesho ya 
19 ya Biashara ya Afrika Mashariki 
yaliyofanyika jijini Mwanza. Maonesho 
haya yalileta pamoja washiriki na 

wadau kutoka kanda nzima ya Afrika 
Mashariki.

“Tanzania kwa sasa inategemea 
sana dawa na vifaa tiba vinavyoagizwa 
kutoka nje, hali inayotoa fursa kubwa 
kwa uwekezaji katika uzalishaji wa 
ndani,” alisema Dkt. Jaffo. “TMDA 
inafanya kazi ya kupongezwa katika 
kulinda ubora na usalama wa bidhaa 
za dawa. Huu ndio wakati sahihi kwa 
Mamlaka kuwashawishi wawekezaji 
wa nje kuanzisha viwanda vya dawa 
hapa nchini. Serikali tayari imeweka 
mazingira rafiki kwa uwekezaji na 

itaendelea kuboresha zaidi mazingira 
hayo.”

Akitoa taarifa kwa Waziri, Meneja 
wa TMDA Kanda ya Ziwa Mashariki, 
Bi. Sophia Mziray, alieleza dhamira 
ya Mamlaka ya kuwezesha biashara 
kupitia utoaji wa huduma za udhibiti 
kwa ufanisi na weledi.

“Tunaendesha shughuli zetu kwa 
kuzingatia Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja unaolenga utoaji wa huduma 
kwa wakati,” alisema Bi. Mziray. 
“Aidha, TMDA imeweka wakaguzi 
katika bandari zote za kuingilia 
bidhaa ili kurahisisha uingizaji na 
usafirishaji wa bidhaa zinazodhibitiwa 
nchini.”

Juhudi za TMDA zilitambuliwa 
rasmi kwenye maonesho hayo baada 
ya Mamlaka kutunukiwa tuzo ya 
mshindi wa kwanza katika kundi la 
taasisi za udhibiti kwa utoaji bora wa 
huduma.

Wawekezaji Wahimizwa 
Kuwekeza Katika Sekta ya 
Dawa Tanzania
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Katika jitihada zake za kulinda afya 
ya jamii na kuboresha viwango vya 
utoaji huduma, TMDA imefanikiwa 
kukamilisha kwa ufanisi utafiti wake 
wa Tano (5) wa kiwango cha wateja 
kuridhika na  huduma za Mamlaka 
(Service Delivery Survey - SDS) 
uliofanyika kati ya Novemba na 
Desemba 2024. 

Utafiti huu uliofanyika nchi nzima 
unathibitisha dhamira ya TMDA 
katika kuboresha utoaji huduma  
kwa kuzingatia maoni ya wadau na 
wateja wake. Utafiti huu ulifanywa 
kwa ushirikiano kati ya wataalamu 
kutoka Shule ya Biashara ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS)  
ambapo ulijumuisha taarifa 
muhimu kutoka wilaya 35 katika 
mikoa 16, ukihusisha makundi 
mbalimbali ya wadau ikiwa ni 
Pamoja na wafanyakazi wa 
TMDA, watengenezaji, waagizaji, 
wauzaji rejareja, watumiaji wa 
huduma za maabara, vyombo 
vya habari, na umma kwa 
ujumla.

Utafiti wa mwaka 2024, 
ambao ni wa kwanza tangu 
kubadilishwa kwa muundo wa 
TMDA mwaka 2019, ulijikita 
katika kupima kiwango cha 
wateja na wadau kuridhika 
na huduma zake, uelewa 
wa jamii kuhusu shughuli 
za udhibiti na utekelezaji 
wa viwango vya utoaji 
huduma za TMDA kama 
zilivyoainishwa katika 
mkataba wa huduma 
kwa wateja.

Matokeo ya utafiti  
huu yanaonyesha 
kuwa wadau kwa 
ujumla wanaridhika 
na utendaji kazi 
wa TMDA, ambapo 
kiwango cha 
kuridhika kwa wateja 
wa nje ni asilimia 74.8 na kiwango 
cha kuridhika kwa wafanyakazi wa 
ndani ni kizuri ambacho ni asilimia 
89.2. Hata hivyo, changamoto ya 
kuridhika kidogo kwa wafanyakazi 
na malipo (47.98%) na nyongeza za 

mishahara (40.81%) zimebainishwa, 
na hivyo kuhitaji mapitio na mageuzi 
ya kimfumo. Aidha, utafiti ulibaini 
ongezeko la kampeni za elimu kwa 
umma kuhusu shughuli za TMDA, 
kutoka asilimia 47 mwaka 2020 hadi 
asilimia 56 mwaka 2024, pamoja na 
uelewa wa wastani kuhusu Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja.

Licha ya mafanikio katika jukumu 
lake la udhibiti wa bidhaa, hasa katika 

kupunguza dawa bandia 
sokoni, utafiti 

b a d o 
umeonesha upungufu 
wa rasilimali kama kikwazo cha 
kupanua huduma ili kufikia maeneo 
ya pembezoni. Pia,  mfumo wa 

utoaji huduma umebainika kuwa na 
mapungufu yanayohitaji kuwekewa 
mikakati ili kuboresha mikakati ya 
kutangaza huduma.

I l i  k u s h u g h u l i k i a 
mapengomapungufu hayo, utafiti 
umeainisha mapendekezo ya kimkakati 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
kampeni za elimu kwa umma, kufanya 
mapitio ya muundo wa mishahara, 
maboresho ya mifumo ya kieletroniki 
kwa ajili ya utoaji huduma za kidijitali, 
na kuimarisha ushirikiano na wadau. 

Pia imependekeza hatua za haraka 
kama vile kuboresha mwonekano wa 
tovuti ya TMDA kwa ajili ya kupokea 
maoni na kushughulikia malalamiko, 
kuboresha kanzi data ya wateja, 
kuimarisha uhamasishaji wa huduma 
za maabara, na kuanzisha matukio 
ya kitaifa kama vile Wiki ya TMDA au 
mashindano ya michezo ili kuongeza 
uhusiano na ushirikiano wa umma.

Zaidi ya hayo, utafiti huu (SDS 
2024) umedhihirisha dhamira ya 

TMDA katika uwazi, 
uwaj ib ikaj i , 
na utoaji 
huduma bora 

zinazozingatia 
mahitaji ya 
wateja. Kwa 
kusikiliza hoja 
za wadau na 
kujibu kwa 

wakati, TMDA 
i n a e n d e l e a 
kujenga imani kwa 
jamii na kuimarisha 
jukumu lake kama 

taasisi ya udhibiti na 
usimamizi wa afya 
ya jamii.

Tafiti kuhusu 
kiwango cha wateja 
kuridhika na huduma 

hufanyika kila baada 
ya miaka minne ili 
kuchunguza kiwango 
cha kuridhika kwa wateja 
na wadau wengine na 

huduma zinazotolewa, 
kubaini kiwango cha 
uelewa na utekelezaji wa 
viwango vya utoaji huduma 
vilivyoainishwa katika 
Mkataba wa Huduma kwa 

Wateja wa TMDA. Pia hufka ili 
kubaini maeneo ya kuboresha 
ili kuongeza ubora wa huduma 
zinazotolewa kwa wateja na 
wadau wengine. Tafiti za awali 

wa zifanyika mwaka 2004, 2008, 2014, 
na 2020.

Zaidi ya Asilimia 75 ya Wateja 
Wanaridhika na Huduma za 
TMDA
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Kama sehemu ya mkakati wake ya 
kusaidia jamii (CSR), Mamlaka ya Dawa 
na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA) imetoa 
msaada wa dawa na vifaa tiba vyenye 
thamani ya Shilingi milioni 38 kwa 
vituo vya afya na magereza katika 
mikoa ya Morogoro na Rukwa. 

Mchango huu unalenga kuimarisha 
utoaji wa huduma za afya na kusaidia 
jamii zisizo na uwezo wa kupata 
huduma kwa urahisi, ikiashiria dhamira 
ya dhati ya TMDA katika kuboresha afya 
na ustawi wa wananchi kote nchini.

Katika Mkoa wa Morogoro, TMDA 
kupitia Ofisi yake ya Kanda ya Kati, 
ilikabidhi msaada wa dawa na vifaa tiba 
vyenye thamani ya zaidi ya Shilingi 
milioni 19 kwa vituo vya afya vya 
magereza katika mkoa huo. 

Msaada huu unatarajiwa kuboresha 
utoaji wa huduma katika vituo 13 vya 
afya vilivyopo katika magereza kwa 
kuboresha upatikanaji wa dawa muhimu 
na kuimarisha afya katika magereza 
hayo.

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
msaada huo, Meneja wa TMDA Kanda 
ya Kati Bi. Sonia Henry Mkumbwa 
alisisitiza kuwa dawa na vifaa 
vilivyotolewa ni salama na vyenye ubora 
wa juu. 

Alieleza kuwa kukabidhi msaada huu 
kunatokana na dhamira ya TMDA ya 
kuhakikisha upatikanaji wa bidhaa za 
dawa zilizothibitishwa ubora na usalama 
kwa Watanzania wote.

“Dawa hizi zilipatikana wakati 
wa ukaguzi na utekelezaji wa sheria 
uliofanyika Dodoma, Iringa, Singida, 
na Morogoro. Bidhaa hizi zilichukuliwa 
kutoka kwenye vituo ambavyo havikuwa 
na leseni ya kuhifadhi au kusambaza 
dawa hizo, kulingana na Kanuni za 
TMDA,” alifafanua.

Akipokea msaada huo kwa niaba ya 
Kamishna Msaidizi wa Magereza (ACP) 
wa Kituo cha Magereza cha Morogoro, 
Bwana Godfrey Boniface Kavishe, 
ambaye ni Afisa Mkuu wa Magereza wa 
Mkoa, aliishukuru TMDA kwa hatua hizi 

TMDA Yatoa msaada wa Dawa 
kwa Vituo vya Afya, Magereza 
katika mikoa ya Morogoro, Rukwa

za makusudi za kusaidia jamii.
“Dawa hizi zitaboresha huduma za 

afya katika vituo vyetu. Tumejizatiti 
kuzitumia kwa usahihi na kwa 
kufuata miongozo ya matibabu ya 
kitaifa,” alisema.

Kwa upande mwingine, Ofisi ya 
TMDA ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini ilikabidhi dawa na vifaa tiba 
vyenye thamani ya zaidi ya Shilingi 
milioni 19 kwa Kituo cha Afya cha 
Tinda House kilichopo Mkoa wa 
Rukwa. Kituo hiki, kinachohudumia 
jamii ya vijijini isiyo na uwezo wa 
kupata huduma bora kinatarajiwa 
kunufaika na msaada huu.

Jitihada zote hizi ni sehemu ya 
mkakati wa TMDA wa kusaidia 
wahitaji ikiwemo makundi 
yaliyosahaulika na wale wanaoishi 
katika maeneo yasiyofikika kwa 
urahisi. 

Kwa kugawa dawa salama, bora 
na zenye ufanisi zilizopatikana 
kutoka kwa wauzaji wasiofuata 
sheria, TMDA inasaidia kupunguza 
ombwe la upatikanaji wa huduma 
za afya huku ikihakikisha viwango 
vya udhibiti vinazingatiwa.

TMDA inaendelea kuhakikisha 
kuwa bidhaa zote za dawa zilizopo 
hapa nchini Tanzania zinakidhi 
viwango vya ubora, usalama, na 
ufanisi. Mamlaka inaendelea 
kushirikiana na wadau kote nchini 
ili kuhakikisha utekelezaji wa sheria 
na kuchangia katika kuboresha 
huduma za afya nchini.
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Kama sehemu ya jitihada zake 
endelevu za kuboresha utoaji wa 
huduma na kusogeza huduma 
za udhibiti karibu zaidi na 
wananchi, mwezi Septemba 2024, 
TMDA ilihamisha rasmi Ofisi yake 
ya Kanda ya Kusini kutoka Jengo 
la PSSSF, Mtwara hadi kufika 
Songea, Mkoa wa Ruvuma.

Uamuzi huu wa kimkakati 
unalenga kupunguza gharama 
za uendeshaji na kupunguza 
usumbufu kwa wateja, huku 
ukihakikisha mazingira rafiki 
na yenye ufanisi zaidi kwa 
utoaji wa huduma..

Maboresho haya 
yataiwezesha Mamlaka 
kuendelea kutekeleza dhamira 
yake ya kulinda afya ya jamii 

kupitia usimamizi madhubuti wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Ofisi ya Kanda ya Kusini 
inahudumia wateja kutoka mikoa 
ya Mtwara, Lindi, na Ruvuma, na 
inaendelea kutoa huduma bora za 
udhibiti kwa kuzingatia sheria na 
kanuni zilizopo.

Anuani Mpya ya Mawasiliano:
Ofisi ya TMDA – Kanda ya Kusini
Jengo la NBC, Ghorofa ya Kwanza
S. L. P. 48
Barabara ya Serengeti
Songea – Ruvuma
Simu: +255 766 729 416
Toll-Free: 0800 110084
Barua pepe: info.ruvuma@tmda.
go.tz

TMDA inawakaribisha wadau na 
wateja wote wa Kanda ya Kusini 
kufika ofisi hii mpya kwa ajili 
ya kuendelea kupata huduma na 
msaada wa karibu.

Ofisi ya TMDA 
Kanda ya Kusini 
Yahamia Ruvuma
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Katika dhana ya mshikamano na 
kuonesha vipaji, TMDA inajivunia 
kushika nafasi ya pili katika mchezo 
wa netiboli kwenye mashindano 
ya SHIMMUTA 2024, yaliyofanyika 
kuanzia tarehe 10 hadi 24 Novemba 
2024 katika Jiji la Tanga. 

Mashindano ya SHIMMUTA 
(Shirikisho la Michezo ya 
Mashirika ya Umma, Taasisi, na 
Makampuni Binafsi Tanzania) 
yalileta pamoja wafanyakazi kutoka 
taasisi mbalimbali za umma kote 
nchini kwa ajili ya kuimarisha 
mshikamano na umoja wa kitaifa. 
Timu ya TMDA, iliyojumuisha 
wanamichezo na wanariadha 
kutoka ofisi za kanda na makao 
makuu, ilishiriki kikamilifu katika 
mashindano haya. 

Timu za TMDA, ikiwa ni pamoja 
na timu ya netiboli, mpira wa 
miguu, na riadha, zilionyesha 
nidhamu, weledi na ustadi katika 
michezo mbalimbali kipindi cha 
mashindano. Jitihada za wachezaji 
katika mazoezi na kujenga afya 
pamoja na  mkazo wa taasisi katika 
michezo  zimeleta mafanikio haya 
makubwa.

Akizungumza wakati wa haf la ya 

utoaji wa tuzo, mratibu wa michezo, 
Bw. Japhari Mtoro, alisema 
anajivunia umahiri na jitihada 
za timu: “Ufanisi huu hauonyeshi 
tu umahiri wa kimichezo bali 
pia umoja, nidhamu, na juhudi 
zinazotutambulisha kama taasisi. 
Tunashukuru Uongozi kwa msaada 
na wafanyakazi wote kwa maombi 
yao.”

Ushiriki wa TMDA katika 
mashindano ya SHIMMUTA 
unaonesha dhamira yake ya 
kuleta usawa kati ya utekelezaji 
wa majukumu ya udhibiti kwa 
ufanisi, utimamu wa afya ya mwili 
ya wafanyakazi na maendeleo ya 
jamii. Michezo hii inatoa nafasi kwa 
watumishi kuimarisha ushirikiano, 
kuleta ustawi, na kuongeza morali 
huku ikisisitiza umuhimu wa 
kulinda afya na ushirikiano katika 
maendeleo ya kitaifa.

TMDA inapojipanga kwa ajili 
ya mashindano ya mwaka ujao, 
mafanikio ya 2024 katika Jiji 
la Tanga yanabaki kuwa alama 
ya ushindi, uoneshaji wa vipaji, 
ustahimilivu, na umahiri katika.

Hongera, TMDA!

kizungumza wakati wa hafla 
ya utoaji wa tuzo, mratibu 
wa michezo, Bw. Japhari 
Mtoro, alisema anajivunia 
umahiri na jitihada za timu: 
“Ufanisi huu hauonyeshi tu 
umahiri wa kimichezo bali 
pia umoja, nidhamu, na 
juhudi zinazotutambulisha 
kama taasisi. Tunashukuru 
Uongozi kwa msaada na 
wafanyakazi wote kwa 
maombi yao.”

TMDA Yang’ara SHIMMUTA 
2024 Mchezo wa Netiboli
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Katika juhudi za kuimarisha afya ya 
jamii na kuhakikisha upatikanaji wa 
dawa salama, bora na zenye ufanisi, 
TMDA ilikabidhi Maabara Hamishika 
moja kwa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Simiyu tarehe 11 Novemba 2024.

Akizungumza katika haf la ya 
makabidhiano iliyofanyika mkoani 
Simiyu, Meneja wa Ofisi ya TMDA 
Kanda ya Ziwa Mashariki, Bi. Sophia 
Mziray, alisisitiza umuhimu wa kifaa 
hicho katika kubaini dawa zisizokidhi 
viwango kabla hazijaanza kutumika 
na wananchi.

“Maabara Hamishika hii 
huwezesha uchunguzi wa haraka na 
wa gharama nafuu wa ubora wa 
dawa, pia imeundwa kwa namna 

inayoiwezesha kufanya uchunguzi 
wa sampuli nyingi kwa wakati mmoja 
ndani ya muda mfupi,” alieleza Bi. 
Mziray.

Aliongeza kuwa kifaa hiki 
kitaongeza uwezo wa kulinda afya 
ya jamii kwa kubaini kwa wakati 
dawa hafifu, na kuiwezesha TMDA 
kuchukua hatua stahiki kwa haraka.

Akizungumza kwa niaba ya mkoa 
wa Simiyu wakati wa kupokea kifaa 
hicho, Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Mhe. Kenan Kihongosi, aliishukuru 
TMDA kwa juhudi zake katika kulinda 
afya ya jamii.

“Tunashukuru kwa msaada huu 
wa kipekee. Tayari tumetenga eneo 
maalum katika hospitali kwa ajili 

TMDA Yakabidhi Maabara 
Hamishika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Simiyu

ya kifaa hiki, na wataalam wetu wa 
afya wamepewa mafunzo ya kukitumia. 
Hakika hii ni hatua kubwa ya kuboresha 
usalama na ubora wa dawa katika mkoa 
wa Simiyu na maeneo jirani,” alisema.

Aidha, alitoa rai kwa uongozi wa 
hospitali kuhakikisha kifaa kinatunzwa 
ipasavyo, akisisitiza kwamba, “Hiki 
si kifaa cha kawaida; ni chombo cha 
kuokoa maisha. Matumizi sahihi ya kifaa 
hiki yatachangia moja kwa moja katika 
kuboresha afya ya wananchi wetu.”

Maabara Hamishika imelenga 
kufanya uchunguzi wa awali wa dawa 
zinazotumika katika matibabu ya 
magonjwa yanayofuatiliwa kwa karibu 
kama vile malaria, UKIMWI, kifua kikuu, 
minyoo ya tumbo, na maambukizi ya 
bakteria.

TMDA ilianzisha matumizi ya Maabara 
Hamishika kwa mara ya kwanza mwaka 
2002 ikiwa na mashine tano pekee. 
Hadi sasa, jumla ya maabara hamishika 
26 zimepatikana na kusambazwa kwa 
matumizi katika hospitali za rufaa za 
mikoa pamoja na vituo vya forodha, hatua 
inayosaidia kuongeza uwezo wa taasisi 
kufanya uchunguzi wa haraka wa ubora 
wa bidhaa za afya.
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TMDA Yawaaga Watumishi Wake 
Waliotumikia kwa Muda Mrefu

Kwa heshima na shukrani za dhati, TMDA hivi karibuni iliwaaga rasmi watumishi wake 
watatu waliotumikia taifa kwa muda mrefu kwa uadilifu na moyo wa kujituma ambao ni  Bw. 
Oscar Kandege, Bw. Oscar Mbafu, na Bw. Hamad Lyimo kufuatia kustaafu rasmi utumishi wa 

umma.

Bw. Oscar Kandege alikuwa miongoni mwa 
waanzilishi waliotoka Bodi ya Famasi ya zamani hadi 
kuanzishwa kwa TFDA mwaka 2003. Alilitumikia 
taifa kwa moyo wa kutumika katika Kurugenzi 
ya Huduma za Maabara akiwa fundi wa vifaa vya 
maabara. Alikuwa nguzo muhimu katika uanzishwaji 
na uendeshaji wa maabara ya Udhibiti Ubora ya 
TMDA, akitoa mchango mkubwa katika kuhakikisha 
ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na 
vipimo nchini.

Katika kipindi chote cha utumishi wake, Bw. 
Kandege alionyesha ufanisi mkubwa katika ufungaji, 
upimaji na matengenezo ya vifaa vya maabara, 
na mchango wake mkubwa ulihakikisha bidhaa 

zinakidhi viwango vya kitaifa na kimataifa.
Aliacha alama isiyofutika kupitia ripoti nyingi 

za uchambuzi na mapendekezo ya udhibiti 
aliyoyasimamia, pamoja na kukuza utamaduni wa 
nidhamu na ubora ndani ya maabara za TMDA. 
Akiwa Katibu wa TUGHE kati ya mwaka 2005 hadi 
2020, alitoa mchango mkubwa katika kuwatetea na 
kuwahudumia wafanyakazi.

Anapoingia katika maisha ya kustaafu, Bw. 
Kandege anaacha alama madhubitu ya utumishi 
wake katika maabara pamoja na timu ya wataalamu 
wanaoendeleza viwango alivyovisimamia kwa miaka 
mingi.

Bw. Oscar Kandege
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Bw. Oscar Mbafu alilitumikia Shirika kwa moyo wa 
kujituma tangu mwaka 2017, enzi za TFDA, akifanya 
kazi kama dereva katika ofisi mbalimbali za TMDA, 
ikiwemo Kanda ya Kaskazini na Kanda ya Ziwa 
Mashariki. Katika utumishi wake, alijulikana kwa 
weledi, uaminifu, na bidii ya kazi.

Mbali na kusafirisha watumishi na nyaraka, Bw. 
Mbafu alikuwa sehemu muhimu ya utekelezaji wa 
shughuli za ukaguzi wa maeneo, mikutano ya 
wadau, na kampeni za elimu kwa umma, hasa 
katika maeneo ya pembezoni. Ujuzi wake mkubwa 
wa barabara na maeneo ya nchi ulikuwa msaada 
mkubwa kwa Mamlaka.

Alikuwa maarufu miongoni mwa wenzake kwa 
unyenyekevu, nidhamu na moyo wa ushirikiano. 
Alijulikana kwa kuwa mtulivu, mwenye heshima, na 
mtu wa kujitolea kufanya kazi zaidi ya wajibu wake.

Ingawa mchango wake ulikuwa nyuma ya pazia, 
huduma ya Bw. Mbafu ilikuwa muhimu katika 
kufanikisha jukumu la TMDA la kulinda afya ya jamii. 
Mamlaka inatoa shukrani za dhati kwa uaminifu, 
kujitoa na utendaji wake uliotukuka.

Bw. Hamad Lyimo alijiunga na TMDA mwaka 2022 
akitokea TAMISEMI akiwa na uzoefu mkubwa wa huduma 
za usafiri wa viongozi. Akiwa Dereva Mkuu, alihudumu 
kwa umahiri katika ofisi ya TMDA Kanda ya Kati, Dodoma, 
ambako alijijengea heshima kutokana na uwezo wake wa 
kuendesha kwa usalama, nidhamu na uwajibikaji.

Alihakikisha usafiri salama na kwa wakati wa watumishi 
na nyaraka muhimu katika mikoa ya kanda hiyo. Uelewa 
wake mzuri wa uratibu wa shughuli za usafirishaji na 
kanuni za usalama barabarani ulimfanya kuwa tegemeo 
muhimu katika kazi mbalimbali za TMDA, zikiwemo ziara 
za wadau na kazi za ukaguzi wa maeneo.

Zaidi ya ujuzi wake wa kuendesha, Bw. Lyimo 
aliheshimika kwa unyenyekevu, kuwahi kazini na 
kusaidia wafanyakazi wa ngazi mbalimbali kwa moyo wa 
ushirikiano. Mchango wake uliimarisha taswira chanya ya 
TMDA katika Kanda ya Kati.

Bw. Oscar Mbafu

Bw. Hamad Lyimo

Hitimisho

TMDA inatoa pongezi za dhati kwa Bw. Kandege, Bw. 
Mbafu, na Bw. Lyimo kwa huduma yao ya mfano, 
uadilifu, na mchango wao mkubwa katika kutimiza 
dhamira ya Mamlaka ya kulinda afya ya umma. 
Uzoefu, kumbukumbu za taasisi na ari yao ya kazi 
vitabaki kuwa sehemu ya urithi wao wa kudumu.

Wanapoanza ukurasa mpya wa maisha ya kustaafu, 
Mamlaka inawatakia heri na baraka tele wao na 
familia zao, na kuwatambua kuwa mchango wao bado 
unathaminiwa na unahitajika.

Hakika wanaondoka kazini lakini alama zao za 
utumishi zinabakia.

TMDA Yawaaga Watumishi Wake 
Waliotumikia kwa Muda Mrefu
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Furaha ya ushindi wa mpira wa Pete katika 
Mashindano ya SHIMMUTA

MICHEZO
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Michezo huimarisha utendaji kazi 
wetu mahali pa kazi

MICHEZO
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Michezo huimarisha utendaji kazi 
wetu mahali pa kazi

MICHEZO



36 |  TMDA

Jarida

P.O. Box 1253, Dodoma or P.O. Box 77150, Dar es Salaam, Tanzania.
Telephone: +255 22 2450512 / 2450751 / 2452108

Fax: +255 22 2450793
Email Address: info@tmda.go.tz


